Thảo Luật Chung tư vấn BDS ở cần thơ

Status
Không mở trả lời sau này.
Hạng B1
23/5/11
52
0
6
34
chào các bác,

Tôi có dự định mua một BDS ở cần thơ:
a.- gần, hoặc trong trung tâm TP cần thơ, hoặc gần trường đại học cần thơ càng tốt
b.- an ninh, có internet access (điều kiện phải có, wire or wireless), điện nước
c.- nhà vườn, có hoặc không có căn nhà trong miếng đất (có sẵn nhà thì tốt hơn). tổng cộng diện tích không dưới 400 m2
d.- trong khu vực có dân cư, vừa phải, hoặc đông (nghĩa là không quá thưa thớt dân cư)
e.- gần bờ sông thì tốt hơn, nhưng không phải là điều kiện nhất định phải có
Lý do:
f.- để ở vui thú điền viên (tôi đã về hưu); có hàng xóm chạy qua chạy lại, vài bữa đi nghe hát vọng cổ
g.- chạy tới chạy lui những địa điểm gần đó như Vĩnh Long, Bạc Liêu, Sóc Trăng, Cà Mau, Châu Đốc, etc.
Điều này có nghĩa là nếu các bác thấy mua ở chỗ khác tốt hơn (như Gò Vấp, Hóc Môn, Long An, etc.), tôi sẽ lắng nghe.
Xin cám ơn

Hạng F
22/5/05
17.657
6.051
113
60
Thành phố Run Quất
{Điều này có nghĩa là nếu các bác thấy mua ở chỗ khác tốt hơn (như Gò Vấp, Hóc Môn, Long An, etc.), tôi sẽ lắng nghe}
Một là mua ở Cần Thơ hai là ... Gò Vấp, Hóc Môn, Long An, etc, Vậy còn Quảng Ngãi quê em:p hoặc Nha Trang ,Phan Thiết ,Vũng Tàu đc ko bác chủ? Mấy chỗ đó cũng tốt.
Bác thòng câu cuối ,ko hiểu ý bác muốn gì? Muốn để ở gần con cháu hay hàng xóm hay lại muốn đầu tư?
Hanhpham tỷ tỷ đâu rồi ,xin mời chùm Cần Thơ trước rồi đến ca ca Koonzang chùm Gò Vấp,Q12,HocMôn ,sau nữa xin mời đến Zenny chùm Long An ! Nếu bác cần mua Quảng Ngãi thì có em là chùm đây. :)

Hạng D
24/10/10
3.410
14.778
113
Hi bác tran.hung,
Em dân CT nhưng không rành BĐS, có vài điều chia sẻ thôi, có gì thất lễ mong bác bỏ qua hén.
Đừng nghe bác vankhanh bơm vá em quá lắm, em chỉ có cái miệng quang quác thôi chứ nhác việc kinh :D:D:D
tran.hungvn nói:
chào các bác,

Tôi có dự định mua một BDS ở cần thơ:
a.- gần, hoặc trong trung tâm TP cần thơ, hoặc gần trường đại học cần thơ càng tốt
b.- an ninh, có internet access (điều kiện phải có, wire or wireless), điện nước
c.- nhà vườn, có hoặc không có căn nhà trong miếng đất (có sẵn nhà thì tốt hơn). tổng cộng diện tích không dưới 400 m2
d.- trong khu vực có dân cư, vừa phải, hoặc đông (nghĩa là không quá thưa thớt dân cư)
e.- gần bờ sông thì tốt hơn, nhưng không phải là điều kiện nhất định phải có
Lý do:
f.- để ở vui thú điền viên (tôi đã về hưu); có hàng xóm chạy qua chạy lại, vài bữa đi nghe hát vọng cổ
g.- chạy tới chạy lui những địa điểm gần đó như Vĩnh Long, Bạc Liêu, Sóc Trăng, Cà Mau, Châu Đốc, etc.
Điều này có nghĩa là nếu các bác thấy mua ở chỗ khác tốt hơn (như Gò Vấp, Hóc Môn, Long An, etc.), tôi sẽ lắng nghe.
Xin cám ơn

Một, Yêu cầu a+b+c+d: bác có thể chọn KDC Hồng Nhật, ngay kế bên Đại Học Y Dược ... hiện giờ được xem là trung tâm thành phố Cần Thơ rồi đó bác. Giá đâu chừng 2.5-3.5t/m2 thôi, tùy mặt đường 4m hay 30m, mỗi nền khoảng 4*25 hay 8*25, dân ở cũng khá khá, có thể mua nhiều nền gộp lại tha hồ trồng rau nuôi gà thả cá do đất nền còn nhiều lắm ạ.
Cái b của bác thì em không théc méc chỗ an ninh, mà théc méc chỗ internet wire/wireless ... thời buổi này mà bác còn sợ ở miền Tây chưa có net là sao chứ ? Bác mún ADSL em cho bác 1h là lắp đến nhà, còn fiber cable thì chừng 3 ngày là chậm nhất bác sẽ vi vu tha hồ ... em nói thiệt, chưa bao giờ đăng ký internet và điện thoại sướng như lúc này cả. Về phần an ninh thì ở đâu cũng thế, nhà riêng thì sao tránh được kẻ xấu dòm với ngó, trừ khi bác nuôi chục em gâu gâu, chứ không thôi tường rào cao cỡ nào cũng có trộm viếng hà. Hồi năm ngoái có nhà nào bên Q2 kín cổng cao tường mà 2 bảo vệ chuyên nghiệp còn bị đâm chết trong biệt thự làm em oải nhà riêng ghê á.
Hai, thêm cái e: hehe, chắc phải qua khu Nam Sông Hậu mới gần bờ sông. Bên đó giá sao em hổng rành, bác google Hoàng Quân, Hồng Loan hay Địa Ốc Thế Kỷ cho số rồi sâu sẽ tìm bác mà show hàng ạ.

Thực sự là nội ô thành phố thì em chỉ bít 1 chỗ chỉ cách bờ sông khúc cầu Nhị Kiều và cầu Nguyễn Trãi chừng 100m đi bộ ( mèo đi bộ chứ không phải đường chim bay nha bác) ... cách cái ao Xáng Thổi mới quy hoạch xong chừng 100m mèo lê la luôn ... nó hơn cái d của Hồng Nhật ở chỗ có sẵn dân cư đông sầm uất òi, gần đủ thứ chốn ăn chơi, hẻm 4m dự phóng 8m, diện tích còn tầm hơn 500m2 tí, mặt tiền 40m bác ạ, nó nằm ngay cục nhưn giữa bến Ninh Kiều và Khu 2 ĐHCT ... em nghe đồn chỗ này giá chừng 14-15t/m2 thôi. Chỗ này em thấy để ở là tuyệt nhất, ít ồn ào mà lại xẹt 3p tới công viên tập thể thao, 5p tới chợ, 6p tới trường mẫu giáo, 7p tới các trường trung học lớn trong thành phố, 10p tới trường đại học, 7p tới khu ăn chơi bãi cát hihi, nhà xây cũ rồi nên mua đất là chính, đập chả tiếc.
Ba, Thêm cái f: hàng xóm chỗ em biết thì cứ ra khu công viên chừng 2 hôm là ra một đống bạn già đánh cầu, đánh cờ ... đi bộ ... cái hàng xóm kế miếng đất em nói trên còn có thú trồng kiểng bonsai nữa mới thú hihi
Bốn. + Cái g: mấy chỗ em nói trên đều đi 35km đến VL, 60km đến Sóc TRăng và Long Xuyên, 110km đến Bạc Liêu và Châu Đốc, 180km đến Cà Mau nhé.... Nếu bác chỉ muốn đi mấy tỉnh này, thì đất Long An trở lên miền Đông làm sao đi nhanh cho bằng được, tùy bác thôi. Em thấy sống ở đâu cũng được, vui vẻ thoải mái là thích rồi. Em chả bơm đất Cần Thơ đâu, đưa bác vài thông tin là lạ một tí để tham khảo nhé ... hihi
Bác muốn tìm hiểu thêm đất Cần Thơ thì vào thread này
http://www.otosaigon.com/...-bay-cao-m3080136.aspx
mấy trang đầu em có vài bài viết về đất, nhưng do em chả bao giờ buôn bán BĐS nên thông tin của em thuộc dạng "ai cũng biết nếu muốn biết" ... em biết trong đây có bác trùm thông tin Cần Thơ luôn nhưng chả thèm ra mặt, cần thì PM cho em, em cho cái contact để call directly.

Last edited by a moderator:
Hạng B1
23/5/11
52
0
6
34
bác vankhanhktpn: tôi có đi cần thơ một lần; thấy thích lắm. tôi chưa đi quảng ngãi, nên không nhắc tới chỗ đó. Một điều nữa là cần thơ không xa sài gòn mấy, tiện việc cho tôi dùng sân bay tân sơn nhất.
"Muốn để ở gần con cháu hay hàng xóm hay lại muốn đầu tư?". Tôi không có ý định đầu tư. Chỉ muốn gần hàng xóm và thiên nhiên.
Cám ơn bác cho ý kiến và kêu gọi các bác khác giúp đỡ.
chị Hạnh: cám ơn những thông tin của chị. Chị là người tốt bụng lắm.
Tôi đọc quảng cáo đất/nhà bán ở cần thơ, nhiều người dùng chữ "có an ninh". Tôi không hiểu nghĩa là gì? Nếu tôi mua nhà ở đó, tôi sẽ để cửa và cổng mở toang ra, hàng xóm, bạn bè ai muốn ra vô lúc nào cũng được.
Tôi mới biết cái forum này, không đủ điểm để PM. Chị PM cho tôi được không?

Hạng D
24/10/10
3.410
14.778
113
tran.hungvn nói:
bác vankhanhktpn: tôi có đi cần thơ một lần; thấy thích lắm. tôi chưa đi quảng ngãi, nên không nhắc tới chỗ đó. Một điều nữa là cần thơ không xa sài gòn mấy, tiện việc cho tôi dùng sân bay tân sơn nhất.
"Muốn để ở gần con cháu hay hàng xóm hay lại muốn đầu tư?". Tôi không có ý định đầu tư. Chỉ muốn gần hàng xóm và thiên nhiên.
Cám ơn bác cho ý kiến và kêu gọi các bác khác giúp đỡ.
chị Hạnh: cám ơn những thông tin của chị. Chị là người tốt bụng lắm.
Tôi đọc quảng cáo đất/nhà bán ở cần thơ, nhiều người dùng chữ "có an ninh". Tôi không hiểu nghĩa là gì? Nếu tôi mua nhà ở đó, tôi sẽ để cửa và cổng mở toang ra, hàng xóm, bạn bè ai muốn ra vô lúc nào cũng được.
Tôi mới biết cái forum này, không đủ điểm để PM. Chị PM cho tôi được không?
Đọc xong bài này em hiểu bác muốn gì hơn là chỉ đọc bài đầu tiên, để em nói thêm về Cần Thơ trong tầm hiểu biết của em cho bác thêm thông tin nhé.

Hiện tại từ TSN airport bác có thể bay thẳng xuống Cần Thơ, mấy lão sếp em ngày xưa mà có đường bay này thì chắc cũng chọn bay cho rồi, vì tính ra tiền giờ ngồi xe của mấy lão còn mắc hơn chục lần tiền mua vé bay SG-CT nữa hihi ( làm cho bọn tây đi lại trong giờ hành chính đều quy ra giờ làm). Vậy nên rất tiện di chuyển, và hình như là từ sân bay CT giờ này đã có nhiều tuyến bay thẳng đến miền trung và miền bắc luôn rồi, không phải qua trung gian TSN nữa.

Em hiểu tâm lý mua đất của bác. Em nói thiệt với bác là nếu mở rộng cửa cho hàng xóm bạn bè ra vô ở VN thì chỉ có nước ... ở với 4 bức vách hoặc cái gì không thể cạy ra bán lấy tiền. Tình hình an ninh trật tự ở miền tây không phải là tệ, nhưng không phải như nước ngoài để đồ chả ai thèm lấy. Em từng bị bắt mất không biết bao nhiêu là con chó con mèo ( khóc tụi nó chắc được mấy lít nước mắt rồi) vì cái nạn trộm chó mèo, ngay cả cây kiểng của ba em để trước cửa nhà ( bên trong cửa rào nhé, nhà thường có tường rào) mà bọn trộm vã quá cũng leo tường vô bứng cây chừa ... cái chậu lại, khiếp lắm bác ạ.

Nói chung là vui thú điền viên thì ở đâu cũng vui,nhưng cũng nên phòng bị một tí, nhà đừng nhiều đồ đạc có giá trị làm gì, lúc nào cũng trong tâm trạng mất thì thôi mua cái mới, chỉ trừ những thứ dùng để làm việc như điện thoại, laptop ... thì cất kỹ một chút. Còn ngoài ra thì thoải mái, toàn nệm với máy lạnh, tivi thì chắc cũng không sao đâu ạ. Đừng lo lắng lắm, không riêng Cần Thơ, mà các vùng miền khác cũng thế thôi, ra bắc giang hồ còn dữ dội nữa hihi

Em nghĩ, với sở thích như bác, thì ra vùng ngoại ô một tí, chẳng hạn như các quận Ô Môn, Bình Thủy, Cái Răng ... chọn một nhà vườn tầm vài nghìn m2, đủ để xây thêm một nhà thủy đình gì đó ngắm cá ngắm trăng ... khi cần thì nhảy lên 4 bánh chạy cái véo vào trung tâm chỉ mất tầm 20-40 phút thôi, Cần Thơ bé mà, từ các quận về trung tâm khoảng 20-90 phút là hết cỡ. Những chỗ này thì tình làng nghĩa xóm khá chân chất, chỗ em vừa mua ở một quận ngoại thành, có mấy người hàng xóm còn gốc nông dân, nếu sống gần thì rất có lý hihi, tiếc là em hông được nông dân lắm nên lâu lâu nói chuyện thì ổn, còn nói hoài chả biết nói gì vì những gì mình nói chắc gì người ta thích nghe. Bác đừng lo về các điều kiện sống như điện, nước, internet ... có tiền chi cho dịch vụ là người ta đến làm xoèn xoẹt thôi mà.

Chứ giờ này trong nội ô thành phố thì hơi khó tìm diện tích lớn và chỗ để xe, chỉ có cái tốt là gần công viên, y tế, trường học... chứ không khí không còn trong lành lắm nữa đâu. May mà ở miếng đất em post bài trên nó quy hoạch cái ao rao muống dơ òm thành một khu công viên thoáng đãng nên giờ này em mới đánh giá cao khu ấy ở tốt ... chứ 5 năm trước thì vệ sinh môi trường là một thảm họa đó hihi ... nếu thích thì bác có thể chọn một vài căn nhà trong khu ấy, em thấy khu này bây giờ có vẻ ngon lành lắm, tương lai thì sợ ồn ào bẩn thỉu do ... nhà nhà làm quán nhậu, view bờ sông bờ kè quá lý tưởng để cụng bia nhắm mồi mờ, hihi.

Thôi, nói hoài cũng nhiu đó, chi bằng bác cứ về Cần Thơ, ngoài các bác sales show hàng ra thì em có thể dẫn bác lượn một vòng cho biết đâu là đâu ... khi đó bác tha hồ suy nghĩ tiếp nên mua đâu cũng được, thế nhé bác. Em chẳng sales gì hết, không cò kè gì hết ráo, bác yên tâm, em thề, em hứa, em đảm bảo luôn hihi

Bò Hóng
13/12/06
8.376
74.438
113
có người được khen nên tư vấn cật lực luôn kìa!

Thank Hanh.Pham! nhờ bác mà em sáng mắt ở Cần Thơ luôn đó

Hạng D
24/10/10
3.410
14.778
113
Só ri bác tran.hung, cho em đá đểu cái bác mèo quay mòng mòng này một tí ạ.
Mà bác có gì cần hỏi về đất đai thì cứ dzí bác này, cao thủ võ lâm chuyên nghiệp đó ạ.
bravia nói:
có người được khen nên tư vấn cật lực luôn kìa!

Thank Hanh.Pham! nhờ bác mà em sáng mắt ở Cần Thơ luôn đó
Không đợi bác tran.hung khen, má Hảo đã khen em rối rít òi từ nâu dòi kìa, phải hem má ?(Gừ, hông gật tui chém à:D:D hè hè)
Bụng em tốt thiệt mà, bác tran.hung chỉ được cái nói đúng thôi. Em ăn hay nhậu ít bị ói lắm bác HP à ;);)
Bác bravia mà sáng mắt thì chắc mắt em thành cái đèn xenon òi ( hic, bác lơ hem cho em chửi thề nữa, em ngứa tay quá đi)
Hừ hừ , bác đừng đâm thọt sau lưng chiến sĩ nhen, chiến sĩ giận chiến sĩ ... đào ngũ đó, hehe

Hạng B1
23/5/11
52
0
6
34
Mợ Hạnh: Hồi còn nhỏ, tôi có về miệt vườn chơi. Nhiều nhà có hàng rào hai bên, nhưng không có hàng rào trước nhà. Còn nhà thì để mở cửa, hàng xóm ai muốn ra vô cứ việc tự nhiên, chỉ cần la lên như “ông Hai có nhà không?”. Nhưng dĩ nhiên là ở đâu phải hành xử theo điều kiện ở chỗ đó.
Tôi có nhấn nút trả lời PM của mợ, nhưng otosaigon vẫn chưa cho phép. Nếu được, mợ PM cho tôi email của mợ, tôi sẽ trả lời các câu hỏi của mợ. Tôi dự định đi cần thơ sáng ngày 8 tháng 7; ở đó vài bữa. Được mợ dẫn đi một vòng cần thơ thì hay lắm. Còn chuyện mua nhà/đất thì khoảng đầu năm 2012. Bây giờ là bước đầu, đi tìm hiểu địa phương.
Sau khi có nhà vườn, tôi dự định đào một cái hồ nhỏ, nuôi cá koi xem sao. Tôi không nghĩ là tôi sẽ cần chỗ để xe. Di chuyển bằng chân và xe đạp là đủ rồi. Khi cần đi xa, kêu xe ôm, hoặc taxi.
À mà mợ không những là người tốt bụng, mà còn vui tính nữa; như vậy là mợ tạo ra một cái không khí dễ chịu cho mọi người chung quanh đấy.
Tin từ báo cần thơ:

“Bên cạnh đó, trên địa bàn TP Cần Thơ hiện nay có nhiều khu dân cư tự phát (tự cải tạo) do cá nhân hoặc công ty tự thu mua đất với diện tích lớn rồi đầu tư đường giao thông nội bộ, điện, nước... bán với giá trên dưới 300 triệu đồng/nền (khoảng 50-70m2) cũng giao dịch khá tốt. Ông Lê Văn Ba, Giám đốc Công ty TNHH tư vấn, thương mại, địa ốc Hoàng Kim, cho biết: “Công ty hiện có nhiều nền ở quận Ninh Kiều, Bình Thủy, Ô Môn và Cái Răng, khách hàng mua đất ở các khu dân cư tự phát đảm bảo có “sổ đỏ”, đất chuyển đổi thổ cư và có thể vay ngân hàng đến 70%. Đa số các nền nhà dạng này đang được người dân có thu nhập thấp hoặc trung bình chọn mua”.”

Bác vankhanhktpn: tôi sẽ đi ngang, hoặc dừng chân ở Quảng Ngãi khoảng cuối tháng 7; nếu bác có ở đó, tôi mời bác đi ăn một bữa. Tôi không PM được, nếu có thể, bác PM cho tôi email và số điện thoại.

Hạng B1
23/5/11
52
0
6
34
@bravia: bác viết thêm đi. Nhờ vài chữ viết của bác làm cho cái thread này nhộn hơn lên. Cách tôi viết thì "boring" lắm.
@Allmen..: tôi không phải là dược sỹ hay bác sỹ. Trước khi về hưu, tôi làm cho IBM. Bác nói 65, tôi không hiểu rõ lắm. Nghĩa là bác đoán tôi sinh năm 65, hay là bác đoán tôi 65 tuổi?

Status
Không mở trả lời sau này.