Thảo Luật Chung tư vấn BDS ở cần thơ

Status
Không mở trả lời sau này.
Bò Hóng
13/12/06
8.376
74.449
113
Hanh.Pham nói:
tuansaigon nói:
Em chỉ biết cao tốc TL-Mỹ Thuận thôi, khởi công tháng 11/2009 dự kiến 3 năm xong
http://vov.vn/Home/Khoi-cong-duong-cao-toc-Trung-Luong--My-Thuan/200911/127830.vov
còn từ Mỹ Thuận về Cần Thơ chưa thấy khởi công
http://tinthitruong.batdongsan.com.vn/xem-xet-lam-duong-cao-toc-my-thuancan-tho-tren-cao-QmH89xJtdZE1.html#

Cảm ơn bác.
TL-Mỹ Thuận dự kiến 3 năm, khởi công từ 11/2009 nay chẳng biết đến đâu, giữa 2011 ròi ...
Còn Mỹ Thuận - Cần Thơ chả biết nằm đâu nữa ...
Tuyến này mới, nghe bẩu đề xuất thực hiện theo mô hình PPP và cũng mới lập phương án đề xuất thôi.
Tiếp theo là mở rộng Ql1 đoạn Vĩnh Long - Cần Thơ nè ( cái này làm thiệt, khả thi)
Tuyến Cao Tốc SG - Trung Lương - Cần Thơ là tuyến riêng

O.S.P.D
13/1/05
2.869
1.024
113
SG
tran.hungvn nói:
Mợ Hạnh: Hồi còn nhỏ, tôi có về miệt vườn chơi. Nhiều nhà có hàng rào hai bên, nhưng không có hàng rào trước nhà. Còn nhà thì để mở cửa, hàng xóm ai muốn ra vô cứ việc tự nhiên, chỉ cần la lên như “ông Hai có nhà không?”. Nhưng dĩ nhiên là ở đâu phải hành xử theo điều kiện ở chỗ đó.
Tôi có nhấn nút trả lời PM của mợ, nhưng otosaigon vẫn chưa cho phép. Nếu được, mợ PM cho tôi email của mợ, tôi sẽ trả lời các câu hỏi của mợ. Tôi dự định đi cần thơ sáng ngày 8 tháng 7; ở đó vài bữa. Được mợ dẫn đi một vòng cần thơ thì hay lắm. Còn chuyện mua nhà/đất thì khoảng đầu năm 2012. Bây giờ là bước đầu, đi tìm hiểu địa phương.
Sau khi có nhà vườn, tôi dự định đào một cái hồ nhỏ, nuôi cá koi xem sao. Tôi không nghĩ là tôi sẽ cần chỗ để xe. Di chuyển bằng chân và xe đạp là đủ rồi. Khi cần đi xa, kêu xe ôm, hoặc taxi.
Kinh Bác Hùng hiện giờ trong vườn miền tây nếu bác thích vẫn sống như vậy đc mà .Xin mạn phép hiến bác 1 kế mọn nha .Theo cách viết và nghĩ của bác tôi đóan bác là VK về hưu ... :cool:
Dĩ nhiên Với điều kiện :Bác cần có > vài chục ....ngàn ..$ là đủ .

*Bác gửi hết tiền bạc tài sản vô NH ,mua 1 miếng đát trong vườn ,Càng ít tiền càng tốt 200m2 đất trong xóm như vầy có chỗ chỉ mười mấy hai chục triệu thôi Vườn rộng thì đã có mấy nhà xung quanh để mình ké rồi ,về xóm bác mần con gà mời ông tổ trưởng và vài thanh niên đến nhậu trên cái nền đất chưa có nhà ,sau vài ly thân mật bác tâm sự là " tui già rồi ,giờ dìa hưu ,lãnh đc triệu mấy 1 tháng ....để dành đc gần 1 cây vàng tính mua cái xe đạp , cất cái nhà ,đào cái ao thả cá chơi cho vui ..... nhờ ông tổ tr tư vấn ."
*Sau đó bác mua ít lá chằm vài cây cột tràm mần bữa nhậu nữa nhờ mọi ng đến dựng cho Bác cái nhà ...Đạp, khỏi cần cửa để cho mát ... mần cái võng hoặc chõng tre .... Internet ra chợ vô tiệm tha hồ lướt web 3ngàn 1 tiếng ....sống bằng tình làng nghĩa xóm khỏe re .
* ký cái lệnh cho NH hằng tháng gửi Bưu Điện về cho cỡ 1-1,5 triệu ...lãnh xong gởi luôn ông tổ ....tr cất hộ ,cần gì ra lấy phẻ re.Triệu bạc trong vườn mình sông khỏe re hà bác ơi ( địa phương nào bác thích thì ở chơi vài năm ,kg thích nữa đạp cái nhà xập xuống ,bán rẻ lại hoặc vủa bán vừa cho mấy ng hàng xóm tốt bụng...Ta lại đi kím chỗ khác ....thú vị lắm khi kg bị ràng buộc bởi Vật Chất ... đúng chất ng miền tây )
Số tiền lãi còn lại nếu dư nhiều quá bác xài kg kịp lâu lâu ra lãnh.... kím chỗ nào làm từ thiện ,vừa đc phước vừa đc An Ninh .Thế đã bác nhé ,chi tiết hơn nếu bác hứng thú mình bàn típ hén.;)

Last edited by a moderator:
Hạng C
3/6/10
822
3.474
93
37
Paris thủ đô Lào !
Em đoán bác tran.hungvn là người bên kia về! chán cảnh hiện đại bon chen nên về lại đất mẹ! Thực sự mà nói, có tiền thì không ở đâu sướng bằng cái xứ Việt! Mà sướng hơn nữa thì chọn miền Tây là đúng rồi bác ạ!

Em nghĩ cải nơi mà bác nói là" thả cửa mà vẫn không sao "đó thuộc về quê heo hút rồi! chứ thời giờ phạm vi các thị trấn Miệt Vườn tầm 2km, bác khoá cửa thì trộm vẫn thăm nhà bác như thường! Mà mấy nơi như vậy em khuyên bác không nên ở lâu dài, buồn lắm, cuốc sống chậm chạp làm con người ta đờ đẫn, chóng già!
Em khuyên bác nên mua một khu đất rộng >500 mét vuông, cất một căn nhà vườn, tuỳ theo nhu cầu ở của bác mà bố trí phòng ốc cho phù hợp, để lại trên 70% quỹ đất cho vườn tược+ ao cá cảnh tạo thú vui tao nhả, đồng thời cũng làm cảnh quan cho ngôi nhà của bác nhất là trong cái thời "global warming" + điện mất liên tục hiện nay!
Trong khuôn viên nhà bác nhớ chừa khoảng ít đất trồng ít rau sạch (muống, khoai, mồng tơi, ngót, đay, bầu, bí, mướp...) phục vụ cho gia đình, vì mua rau chợ không tốt do chất lượng mình không kiểm soát được!
Nếu mua tại Cần Thơ thì mua trong bán kính 3km tính từ vùng trung tâm, đừng mua xa quá, an ninh không đảm bảo,dân trí thấp (dân nhậu đánh nhau, vợ chồng cãi nhau... ì sèo)Lại buồn, hơn nữa, bác cũng có tuổi (em đoán) xa bệnh viện là không tốt!
Như vậy, em Gia Cát Dự giá đất trong tầm em nói tại Cần Thơ từ 5tr/m -9tr/m, cơ sở hạ tầng khá ổn.
Em mạnh dạn tính dùm bác thử xem nhé:
- Đất 6tr/m x 600 m = 3,6 tỷ
- Nhà 4tr/m x 150 m = 0.6 tỷ
- Lung Tung 0.1 tỷ
Tổng dự toán: 4.3 tỷ
Số còn lại bác gởi bank ăn dần.
Cái này em tính thử nếu bác ở mức chịu chi trung bình. Cao cấp hơn thì em không biết...hehe!
Còn nếu Cần thơ mà bác mua không được đất có mức giá em đưa ra thì xin về Long Xuyên quê em, em tìm cho, Như ý luôn bác ạ! Đất nền dự án biệt thự nội ô tp mà giá khoảng 5tr/mét vuông. Đường to, xe lớn có thể chạy ầm ầm! dân trí cao! hehe

Hạng D
24/10/10
3.410
14.779
113
annam999 nói:
Em mạnh dạn tính dùm bác thử xem nhé:
- Đất 6tr/m x 600 m = 3,6 tỷ
- Nhà 4tr/m x 150 m = 0.6 tỷ
- Lung Tung 0.1 tỷ
Tổng dự toán: 4.3 tỷ
Số còn lại bác gởi bank ăn dần.
Cái này em tính thử nếu bác ở mức chịu chi trung bình. Cao cấp hơn thì em không biết...hehe!
Còn nếu Cần thơ mà bác mua không được đất có mức giá em đưa ra thì xin về Long Xuyên quê em, em tìm cho, Như ý luôn bác ạ! Đất nền dự án biệt thự nội ô tp mà giá khoảng 5tr/mét vuông. Đường to, xe lớn có thể chạy ầm ầm! dân trí cao! hehe

Chi phí xây dựng giờ 4tr chắc không làm gì chi tiết quá, chị thấy để làm nội thất luôn thì phải gấp đôi số em dự tính.
Ở CT giá đất lên khá cao so với Long Xuyên, vậy nên đầu cơ ở LX giờ này có lý hơn ở CT. Tuy nhiên, CT thì di chuyển thuận tiện theo các hướng, và có nhiều dịch vụ hơn LX.

Sao chị chả bao giờ tán thành cái ý gửi bank lấy lãi ăn dần nhen. Chẳng biết nói sao, chỉ biết nói rằng lạm phát thực tiền đồng tại VN là một con số không hề nhỏ.

Last edited by a moderator:
Hạng C
13/1/07
835
0
16
Chào bác Tran Hung(xin lỗi nếu không đúng tên bác bỏ qua cho),rất vui khi biết bác dự định chọn Cần Thơ làm nơi dừng chân . Đọc văn của bác như lời tâm sự nhiều hơn .Những yêu cầu của bác thì cách trung tâm 30km vào vùng sâu đều có đủ và có dư như cái tình người đó(có khi mình quên cái giổ nào của ông bà là ông hàng ở xóm trên réo nhắc liên hồi).Em giờ đất có sẵn mà còn sân si quá ,chắc gì mươi năm sau thực hiện được giống bác,mà giờ lại mê mẫn cái sông cái suối cái biển;cái nóng cái rét;cái lụt lội,bảo bùng của Đà Nẵng,bà cả em thì lại muốn lên non ẩn dật với cái lạnh lẻo u buồn của Đà Lạt.
Bác có về cho em mời tách trà ạ,chúc bác chọn được nơi dừng châ như ý.

Hạng B1
23/5/11
52
0
6
34
@bác bravia: coi bộ bác rành về vụ các công trình mới ở vùng Cần Thơ… tôi sẽ nhờ bác giúp đỡ khi gần ngày tôi mua miếng đất.
@bác Phongluu: cái ý của bác thiệt là hay. Chắc bác là người miền Tây. Hồi đầu tôi cũng nghĩ tới hướng này, nhưng cũng không muốn làm dân du mục trên đất nước của mình. Định cư được chỗ nào có hàng xóm tốt thì mình cũng muốn làm con dân chỗ đó. Tôi cũng muốn trao đổi thêm với bác mấy cái ý đó.
@bác annam999: cái tính toán của bác cho tôi thêm một khái niệm về điều kiện tài chánh. Về điện bị cúp: có thể mua máy phát điện nhỏ? Long Xuyên: tôi cũng chưa có ý kiến gì bác ạ. Đầu tháng 7, và đầu tháng 8, tôi sẽ đi lòng vòng miền ĐBSCL coi sao.
@mợ Hạnh à: tôi cũng nghĩ như mợ về vụ ngân hàng. tôi sẽ nói chuyện với ngân hàng về việc mở các tài khoản khác nhau để có thể đương đầu với lạm phát.
@bác xe3banh: về vụ “lên non ẩn dật với cái lạnh lẻo u buồn của Đà Lạt.”. Tôi chỉ muốn thông tin cho bác là ở vùng bắc nước Mỹ (Washington state), tỷ lệ người tự tử nhiều hơn các chỗ khác vì chỗ đó mưa nhiều, người ta không đi đâu được, ở nhà chán nản, u buồn. Nói là nhiều hơn chỗ khác nhưng không phải là cao. Đối với người thích mưa thì khác. Bác ở Đà Nẵng hay ở SG? Tôi sẽ đi ngang hoặc dừng lại Đà Nẵng vài bữa, khoảng gần cuối tháng 7. Được uống trà với bác thì vui lắm.
Một điều nữa tôi muốn nói ở đây là trong cái forum này có nhiều người tốt quá. Các bác hoàn toàn không biết gì về tôi mà sẵn lòng chỉ giáo. Tôi có đi ngang những chỗ các bác ở, thế nào cũng muốn gặp mặt.

phongluu nói:
[Kinh Bác Hùng hiện giờ trong vườn miền tây nếu bác thích vẫn sống như vậy đc mà .Xin mạn phép hiến bác 1 kế mọn nha .Theo cách viết và nghĩ của bác tôi đóan bác là VK về hưu ... :cool:
Dĩ nhiên Với điều kiện :Bác cần có > vài chục ....ngàn ..$ là đủ .

*Bác gửi hết tiền bạc tài sản vô NH ,mua 1 miếng đát trong vườn ,Càng ít tiền càng tốt 200m2 đất trong xóm như vầy có chỗ chỉ mười mấy hai chục triệu thôi Vườn rộng thì đã có mấy nhà xung quanh để mình ké rồi ,về xóm bác mần con gà mời ông tổ trưởng và vài thanh niên đến nhậu trên cái nền đất chưa có nhà ,sau vài ly thân mật bác tâm sự là " tui già rồi ,giờ dìa hưu ,lãnh đc triệu mấy 1 tháng ....để dành đc gần 1 cây vàng tính mua cái xe đạp , cất cái nhà ,đào cái ao thả cá chơi cho vui ..... nhờ ông tổ tr tư vấn ."
*Sau đó bác mua ít lá chằm vài cây cột tràm mần bữa nhậu nữa nhờ mọi ng đến dựng cho Bác cái nhà ...Đạp, khỏi cần cửa để cho mát ... mần cái võng hoặc chõng tre .... Internet ra chợ vô tiệm tha hồ lướt web 3ngàn 1 tiếng ....sống bằng tình làng nghĩa xóm khỏe re .
* ký cái lệnh cho NH hằng tháng gửi Bưu Điện về cho cỡ 1-1,5 triệu ...lãnh xong gởi luôn ông tổ ....tr cất hộ ,cần gì ra lấy phẻ re.Triệu bạc trong vườn mình sông khỏe re hà bác ơi ( địa phương nào bác thích thì ở chơi vài năm ,kg thích nữa đạp cái nhà xập xuống ,bán rẻ lại hoặc vủa bán vừa cho mấy ng hàng xóm tốt bụng...Ta lại đi kím chỗ khác ....thú vị lắm khi kg bị ràng buộc bởi Vật Chất ... đúng chất ng miền tây )
Số tiền lãi còn lại nếu dư nhiều quá bác xài kg kịp lâu lâu ra lãnh.... kím chỗ nào làm từ thiện ,vừa đc phước vừa đc An Ninh .Thế đã bác nhé ,chi tiết hơn nếu bác hứng thú mình bàn típ hén.;)

Hay quá

Em nghe xong mà còn muốn về quê ở luôn.... Công nhận bác phongluu hay thiệt
Mai mốt về già chắc chơi chiêu này của các bác quá...
Xin lỗi bác tran.hung.vn em hơi lạc đề tý, kính bác 1 ly

Hạng B1
23/5/11
52
0
6
34
xin lỗi tôi chưa trả lời câu hỏi của các bác: tôi đang định cư ở Mỹ.

Hạng C
13/1/07
835
0
16
Em cũng xin lỗi vì mải tám với bác mà quên tự giới thiệu để bác lầm chổ ở của em.Em sinh ra và lớn lên tại Cần Thơ nhưng tới đời con em thì CMND nó mới ghi nguyên quán Cần Thơ ạ.

Hạng B1
23/5/11
52
0
6
34
@bác xe3banh: như vậy thì uống trà ở Cần Thơ, bên dòng sông ???. Với lại, nếu bác và mợ Hạnh có thì giờ, cho phép tôi mời mợ và bác một bữa ăn tối.

Status
Không mở trả lời sau này.