Tập Lái
6/11/11
2
2
18
35
Trước giờ e toàn nghe muốn bảo quản pin tốt thì tháo pin ra lúc xài ở nhà, khi nào đem ra ngoài mới cắm vô, nhưng phải đảm bảo là 2 tuần nạp xả pin 1 lần

Hôm qua mới ghé 1 cửa hàng sửa laptop thì có anh thợ ảnh bảo
là nên để pin theo máy vì nếu mình lấy pin ra
Vì dòng sẽ trực tiếp vào thẳng máy mình, nếu có pin thì nó sẽ chia dòng ra làm 2: 1 vào pin và 1 vào máy

Thiết nghĩ tất cả các laptop bây giờ phải có chế độ tự ổn định dòng khi k có pin chứ, nên phương án 2 nghe hơi vô lý

Mong các bác cho e ý kiến để biết cách bảo quản pin

Hạng B1
6/1/11
89
0
16
41
OS
Bác nên để pin luôn trong máy khi dùng: 1 như bác nói chế độ tự ổn định dòng khi k có pin và có Pin, 2 phòng hư win, mất dữ liệu khi mất điện.

Tập Lái
6/11/11
2
2
18
35
Thanks bác, e chắc cũng sẽ để pin trong máy mà dùng để k bị hư máy vậy

Tập Lái
11/8/11
44
0
0
Các bác nên để luôn pin trong máy, để nếu có bị sự cố gì về điện thì chỉ hư pin, không hư máy.
Cách xài tốt nhất để lâu hư pin là không nên để sạc online, các bác xạc đầy pin rồi rút điện ra, khi sắp hết pin (còn khoảng 20%) các bác lại cắm điện vào xạc tiếp.
Hy vọng em nói đúng hehe.

Hạng D
23/6/08
1.246
3.464
178
Em vẫn giữ nguyên tắc: đã xài thì ko sạc, đã sạc thì ko xài. Sau 3 năm sử dụng thì máy em pin vẫn còn 3,5h.

bia confirmed
Hạng B1
21/6/07
80
92
18
Máy mới mua thì em làm vậy. Nhưng công việc thì không chờ máy được nên cũng chỉ áp dụng ở mức xạc đầy rồ rút điện cứ xài đến hết pin lại xạc, dù vẫn phải mở máy.
Một số model đâu cho tháo lắp pin dễ dàng, thường gặp ở VAIO.

Hạng B1
4/5/11
56
0
0
cũng may máy em ít đem ra ngoài
dùng luôn nên ko ảnh hưởng nhiều đến pin

Hạng C
6/10/11
889
13
38
bác cứ để pin trong máy ko sao đâu. Nếu bác đã cắm sạc thì sạc cho đầy 100% , vì một so latop có counter trong pin nên bác sạc sẽ tính 1 lần khi đã đủ thì báo pin hư , nhưng thực ra pin chưa hư :). Nói chun bác cứ xài thỏai mái đi , vì nếu có hư thì đem ra thay cell pin Japan vào xài vô tư

qguang.dieu nói:
Trước giờ e toàn nghe muốn bảo quản pin tốt thì tháo pin ra lúc xài ở nhà, khi nào đem ra ngoài mới cắm vô, nhưng phải đảm bảo là 2 tuần nạp xả pin 1 lần

Vì dòng sẽ trực tiếp vào thẳng máy mình, nếu có pin thì nó sẽ chia dòng ra làm 2: 1 vào pin và 1 vào máy

Thiết nghĩ tất cả các laptop bây giờ phải có chế độ tự ổn định dòng khi k có pin chứ, nên phương án 2 nghe hơi vô lý

Hạng C
25/4/08
676
33
28
quang.dieu nói:

làm vậy hơi bất tiện. Bác cứ để pin trong máy vậy mà sài. Khi nào nó báo pin sắp cạn thì cắm vào sạc, đầy thì gở ra