Hạng B2
4/7/19
252
1.560
93
mới đi hcm - phan rang - nha trang - đà lạt về.
Đặt phòng ks, kiểm tra xe, nạp tiền etc (chưa có thì dán), quần áo đem ko cần nhiều quá - dùng dịch vụ giặt ủi bên ngoài rẻ. rút tiền mặt, đổ đầy bình xăng rồi lên đường thôi :D

Chi Hội Trưởng S.O.S
8/1/11
21.506
163.826
113
12
tp HCM
trenduonggiobui.wordpress.com
1. Biết rõ bản thân. Đầu tiên là biết rõ xe mình như thế nào, sau đó là biết khả năng lái của bản thân. Đừng cố sống cố chết chạy rồi về khách sạn nằm vật ra đó hoặc nếu đi xe nhỏ thì phải xác định khả năng của xe, tránh đi đường lạ. Cái này hồi mới lái em bị nhiều. Cứ ráng ráng đến hôm sau người ể oải lái không nổi
2. Lên lịch trình. Bác phải xác định điểm nào nên đi, điểm nào bỏ qua. Thí dụ như năm nay đi điểm A-C-E-G thì năm sau đi điểm B-D-F-J. Đừng ráng chạy hết trong 1 lần. Nếu có thời gian thì ok không sao, nhưng nếu chỉ có khoảng trên dưới 10 ngày thì nên lên kế hoạch kỹ lưỡng. Thí dụ như vừa rồi em đi Miền Tây 10 ngày thì ngày đầu tiên em chạy 500km, mấy ngày sau chạy giảm dần lại, ngày 300km, ngày 200km. Mình còn để dành sức chạy về, cả mình và người ngồi trên xe nữa. Thà bác đi ít mà chất lượng còn hơn là ngày nào cũng ngồi lên xe tới nơi lấy ks, đi ăn cái r ngủ. Lên lịch trình thì chừa trống 1-2 ngày, phòng hờ muốn ở chơi thêm, có vấn đề ốm đau bệnh tật kđi tiếp được
3. Cố gắng lái sau 6h sáng và trước 6h tối, đường lạ, cẩn thận vẫn tốt hơn. Sắp xếp sao tới giờ ăn là ghé tp lớn hoặc chỗ ăn uống nổi tiếng. Khó ăn thì cứ KFC, Lotte, Pizza...
4. Trên xe lúc nào cũng có đồ ăn dự phòng, có em bé thì phải chuẩn bị đồ ăn cho nó, ít nhất là 2 bữa, hết là vào tp lớn kiếm mua lại. Phòng hờ trường hợp kẹt xe, xe hư, lủng lốp, con ăn khó.
5. Đổ cây xăng lớn, Petrolimex là ok nhất.
6. Nếu con còn nhỏ thì chuẩn bị phương tiện giải trí cho nó, k nó lèo nhèo nhức đầu lắm :))
7. Đồ nghề sửa xe, thay lốp. Thật ra nếu chạy quốc lộ không thì chỉ cần bơm lên chạy tiếp nếu k lủng lớn, tới tp lớn rồi gửi xe vá cũng được
8. Cuối cùng điều quan trọng nhất là ví dày. Dự kiến tiêu 30tr thì đem 35-40tr, phòng hờ nguy cấp.
Tôi thích nhất cmt này của anh!

Hạng B2
Vụ nhà vệ sinh này đáng lưu tâm nè. Nhưng đi tỉnh không phải tuyến quốc lộ thì tìm cây xăng đã khó huống chi Petro.
Petro giờ nhiều lắm bác. Mình đi mấy đường tỉnh thấy cũng khá nhiều mà :) cũng có thể tuỳ khu vực vì mình cũng chưa đi cung đường như bác chủ. Có thể dùng gmap rà dọc trước lộ trình cho chắc :)

• Like
Reactions: triet gpvn
Hạng D
16/10/15
1.921
3.232
113
47
Đi có 1/2 chiều dài đất nước thì đâu có dài. Đang muốn làm lại chuyến xuyên Việt nữa, mình thấy 3 yếu tố:
1. Thời gian ít nhất 2 tuần: Con cái nghỉ học và bố mẹ xin nghỉ phép đc
2. Tiền bạc
3. Quyết tâm: có dám đi hay không ( cái này theo mình là quan trọng nhất vì nó là động lực chứ bây giờ điều khiển xe cộ và đường xa đi dễ dàng thôi)

Hạng B2
29/1/18
495
1.089
103
56
Các bác bên trên đã trả lời cặn kẽ rồi nhất là vụ đồ nghề sửa xe và bảo dưỡng trên đường. MÌnh là nữ không phải nam và không lái xe nên chỉ nói chuyện hâu cần thôi (nghề của nàng, hehe).
- Mang theo thức ăn khô, thức ăn nhanh, đồ hộp để có lỡ bữa thì có đồ ăn. Nhiều tỉnh nhỏ họ bán hàng ăn có giờ nhất định thôi, qua giờ ăn trưa/chiều là dẹp hết nên nhiều khi hơi khó nếu mình dừng không đúng giờ bán.
- Quần áo mỗi người mang theo chừng 2-3 bộ thôi, đi 2-3 ngày xong dừng ở tp lớn thì nhờ ks giặt lấy trong ngày cũng được. Mình hay làm vậy khi đi Huế, ra tới Huế là gom hết đồ đem giặt, rẻ và tiện, đỡ phải mang nhiều đồ.
- Vụ toilet thì dễ, mình thường vào các cây xăng/nhà thờ/chùa dọc đường để đi nhờ, thậm chí là ở các chùa vào ngày tết còn được ăn cơm chay miễn phí nữa, mình đã ăn ở chùa Thập Tháp, Bình Định 1 lần, no và ngon. Xong còn được thầy mời vào phòng khách uống trà nói chuyện.
- Mình thường chạy xe ban ngày tới chiều tối là nghỉ chứ không bao giờ chạy đêm, vừa mệt vừa không an toàn. Chiều tối tới nơi lấy phòng xong thì đi bộ ăn tối cho khỏe người, mua thêm nước uống cho ngày mai, mua thêm nhu yếu phẩm, thuốc nếu cần. Mình thường mang theo 1 ít thuốc cơ bản như đau bụng, tiêu chảy, dầu cù là (cho khỏi đổ), băng cá nhân, Povidine sát trùng. Túi thuốc luôn để sẵn trong thừng đựng đồ để lên đường là có khỏi quên.
- Phòng ks mình không đặt trước để tránh việc phải chạy bán sống bán chết tới nơi để lấy phòng. Cứ đi tới khi dừng nghỉ thì mới đi tìm phòng, vào xem tận mắt, chốt giá rồi ở thôi. Trước đây cũng đặt trước mà rốt cuộc tới nơi không có phòng hoặc cái phòng thấy ghê cũng phải ở vì đã chuyển tiền. Bây giờ ks rất nhiều nên không cần phải lo, miễn là không đòi hỏi hạng cao cấp, 5 sao resort thì dễ.

Đây là góp ý của 1 người làm công tác chuẩn bị nên nó có hơi vụn vặt, mong các bác thông cảm. Hy vọng có thể giúp ích được ai đó khi còn bỡ ngỡ trước những chặng đường đầu tiên. Chúc các bác có nhiều chuyến đi vui và thú vị.

Chỉnh sửa cuối:
Tập Lái
19/12/19
7
15
3
42
Cảm ơn mấy a nhiều nhiều, e mở thớt hỏi mà bận quá ko vô cmt để cảm ơn mấy a đc, thật ngại quá
E đã cb đầy đủ như mấy a hướng dẫn, lên đường thôi.

Hạng B2
27/5/18
190
175
43
40
Các bác bên trên đã trả lời cặn kẽ rồi nhất là vụ đồ nghề sửa xe và bảo dưỡng trên đường. MÌnh là nữ không phải nam và không lái xe nên chỉ nói chuyện hâu cần thôi (nghề của nàng, hehe).
- Mang theo thức ăn khô, thức ăn nhanh, đồ hộp để có lỡ bữa thì có đồ ăn. Nhiều tỉnh nhỏ họ bán hàng ăn có giờ nhất định thôi, qua giờ ăn trưa/chiều là dẹp hết nên nhiều khi hơi khó nếu mình dừng không đúng giờ bán.
- Quần áo mỗi người mang theo chừng 2-3 bộ thôi, đi 2-3 ngày xong dừng ở tp lớn thì nhờ ks giặt lấy trong ngày cũng được. Mình hay làm vậy khi đi Huế, ra tới Huế là gom hết đồ đem giặt, rẻ và tiện, đỡ phải mang nhiều đồ.
- Vụ toilet thì dễ, mình thường vào các cây xăng/nhà thờ/chùa dọc đường để đi nhờ, thậm chí là ở các chùa vào ngày tết còn được ăn cơm chay miễn phí nữa, mình đã ăn ở chùa Thập Tháp, Bình Định 1 lần, no và ngon. Xong còn được thầy mời vào phòng khách uống trà nói chuyện.
- Mình thường chạy xe ban ngày tới chiều tối là nghỉ chứ không bao giờ chạy đêm, vừa mệt vừa không an toàn. Chiều tối tới nơi lấy phòng xong thì đi bộ ăn tối cho khỏe người, mua thêm nước uống cho ngày mai, mua thêm nhu yếu phẩm, thuốc nếu cần. Mình thường mang theo 1 ít thuốc cơ bản như đau bụng, tiêu chảy, dầu cù là (cho khỏi đổ), băng cá nhân, Povidine sát trùng. Túi thuốc luôn để sẵn trong thừng đựng đồ để lên đường là có khỏi quên.
- Phòng ks mình không đặt trước để tránh việc phải chạy bán sống bán chết tới nơi để lấy phòng. Cứ đi tới khi dừng nghỉ thì mới đi tìm phòng, vào xem tận mắt, chốt giá rồi ở thôi. Trước đây cũng đặt trước mà rốt cuộc tới nơi không có phòng hoặc cái phòng thấy ghê cũng phải ở vì đã chuyển tiền. Bây giờ ks rất nhiều nên không cần phải lo, miễn là không đòi hỏi hạng cao cấp, 5 sao resort thì dễ.

Đây là góp ý của 1 người làm công tác chuẩn bị nên nó có hơi vụn vặt, mong các bác thông cảm. Hy vọng có thể giúp ích được ai đó khi còn bỡ ngỡ trước những chặng đường đầu tiên. Chúc các bác có nhiều chuyến đi vui và thú vị.
Chị thật siêu lun, ngày chỉ ăn 150k thật hâm mộ

• Haha
Reactions: Marygold