Tư Vấn Mua Bán Tư vấn thuế mua bán BĐS

Hạng B2
8/9/18
474
322
68
36
khai thuế là trách nhiệm và nghĩa vụ của người nộp thuế. bạn có Quyền khai ntn thì tùy bạn, còn đến lúc thuế người ta phát hiện gian lận thì người ta sẽ có khung cho vấn đề đó,

Hạng B1
26/8/11
87
626
83
Đúng là cái này nói sao cũng được. Em đọc luật (đính kèm) thì đoạn cuối ghi rõ là chỉ dựa trên giấy chứng nhận quyền của nhà nước.

Attachments

• Like
Reactions: target_locked
Hạng B1
26/11/18
60
82
18
35
Hdmb chỉ có cdt nắm thông tin thôi
Chưa kể nếu hd cọc thì càng khó
hợp đồng cọc thì không tính rồi anh. còn hdmb thì đã có đóng thuế, có biên lai các thứ thì khó mà tránh được anh.

• Like
Reactions: SuperX
Hạng B1
9/8/19
88
517
83
Giờ thuế nó có hệ thống, liên thông các ngành, hoá đơn điện tử, có data, trốn vài đồng mai mốt truy ra lại vô tội trốn thuế ko co nhẹ đâu nha.

• Like
Reactions: hohuyhoangbk
Hạng D
17/10/11
1.196
12.336
113
hợp đồng cọc thì không tính rồi anh. còn hdmb thì đã có đóng thuế, có biên lai các thứ thì khó mà tránh được anh.
Hdmb chưa mua bán lần nào trừ với cdt thì thuê sao nắm dc a nhỉ?

Hạng D
1/4/15
1.289
2.355
113
Cái này còn trang cãi lắm, hình thành rồi mà chưa dc cấp sổ thì vẫn là chưa dc công nhận quyền sở hữu tài sản
Ăn thua a cán bộ thuế
Nhà chưa cấp sổ thì vẫn là nhà hình thành trong tương lai, chưa phải là nhà đất tính thuế, khi giao dịch ko chịu trước bạ nhưng phải chịu 2% thuế thu nhập kể cả anh chỉ có 1 hợp đồng, nhà đất duy nhất hay không, vì nó không dc xem là nhà đất dc công nhận, nên không dc áp dụng miễn thuế với nhà đất duy nhất.
Do đó nếu anh có 1 cái có sổ và nhiều cái chưa sổ thì cái chưa sổ trên ko dc tính là nhà đất dc công nhận, nên xem như a chỉ có 1 tài sản duy nhất dc miễn thuế.
Suy luận logic là thế, thực tế thì còn lại phải dc cán bộ có hiểu hay ko qua gầm bàn :))

Hạng C
27/12/18
701
983
93
35
Chào các bác.

Bạn em hỏi về khai báo thuế thu nhập cá nhân mà trường hợp này em không rõ. Mấy bác có kinh nghiệm giúp chỉ giáo.

Trường hợp này là bán 1 căn hộ có sổ hồng. Tuy nhiên người này cũng đang có hợp đồng mua bán 1 căn hộ khác đã nhận nhà nhưng chưa biết bao giờ ra sổ. Vậy khi bán căn hộ có sổ thì có được miễn đóng thuế TNCN không vì theo giấy chứng nhận thì chỉ sở hữu 1 bất động sản duy nhất. Còn nếu tính cả hợp đồng mua bán dự án thì lại thành 2.
bac xem lịa thời điểm chuyển nhượng
1. Trường hợp người bán không ủy quyền người mua đóng thuế hộ thi thời điểm chuyển nhượng là lúc công chứng.
2. trường hợp người bán ủy quyền người mua đóng thuế hộ thì thời điẻm được tính lúc ra sổ.
--- Dc miễn thuế khi thời điểm bán trước thời điẻm mua ít nhất 1-2 ngày.
* Lưu ý kiểm tra xe mst của mình còn bị dính căn nào nữa ko , nếu quên chưa cắt mst coi chừng tốn bánh mì

Hạng B1
26/11/18
60
82
18
35
Hdmb chưa mua bán lần nào trừ với cdt thì thuê sao nắm dc a nhỉ?
này em không rõ, tại cdt thì cũng phải đóng VAT rồi, nó có nắm được anh không thì em nghĩ sẽ có cách. :) Em làm miễn thuế vài lần rồi nên biết là nó check ghê lắm :)