Thảo Luận Uống......xăng!!

Hạng B2
22/5/04
243
47
28
HCM
RE: Uống......xăng!!

Vụ bị sàng đít khi qua sống trâu thì em đã mếm mùi thì khi mới lấy về và chạy đi LongKhanh, đang quen chạy em Jolie bị đợt đó giật cả mình . Giờ em đang thử để cả 4lốp xuống còn 2.0kg thử đây ! Có cách nào độ lại dàng giảm sốc không vậy ? Chắc phải lên tham khảo thử các bác chạy Matiz bên Châu Âu thử qúa, không biết xe bên đó dàng giảm sốc có như mình không nữa .

Bác sĩ
20/4/04
3.491
325
83
Sai gon,Vietnam

bệnh chung của Matiz khi lên lốp béo, đặc biệt đôi khi còn có cảm giác bị sàng đít khi chạy qua sống trâu...
Các bác bảo vệ Luận Án : " Lốp béo bám đường hơn" đi đâu hết rồi?

Chin Da F1 mà phải thừa nhận thì KHỎI CHỐI nhé...! :D
Hoan hô bác Bab, quả là O.S.P.D chính hiệu, công tư phân minh, không vì bản thân mà bẻ cong chân lý...!

O.S.P.D
31/3/05
1.231
10
48
TP.HCM

Nghe các Bác nói E tủi thân quá .Con vợ bé của E xài son phấn ghê quá ,mùa này mà nó tiêu của E hết 10-11l/100km.E cũng ức lắm đi hỏi lung tung ,đã vào hãng DW nhưng cũng thế.người ta nói phun xăng điện tử không chỉnh được ,có đúng không các bác có kinh nghiệm vụ này cho ý kiến với để E đỡ tức. Xe E chạy đã hơn 65.000 km. Cái vụ phun xăng này thay mới co khắc phục được không,nếu được E chơi luôn đó

Tập Lái
8/7/05
43
0
0
53
Ha Noi
www.otohanoi.com

Mùa hè chắc chắn trong City phải ăn tới 9L/100km, còn đi đường trường vẫn là 5,6-6,0L/100Km, tôi đo chính xác rồi. Tuy nhiên chi phí đắt hơn vì xăng lên 8,8k rồi nên mua xăng tính theo quãng đường thì phải nhiều hơn.

O.S.P.D
31/3/05
1.231
10
48
TP.HCM

Xin lỗi các Bác E quên, nghe bác Vuhothang nói đổ đầy bình xe Matiz có 25l thôi sao.Sao xe của E đổ lần nào cũng phải hơn 30l hết(các bác thông cảm E mua xe cũ nên kg có Sách HD.

Hạng B2
22/5/04
243
47
28
HCM

Không phải là bình xăng Matiz 25lít đâu bác medusa. Đó là khi kim xăng về tới mức đỏ là em lại đổ thêm 25lít cho đầy bình lại thôi . Tại em nghe nói xe HQ mà để về qúa mức đỏ nhiều thì mau hư bơm xăng nên cẩn thận chút đó mà, chứ bình xăng Matiz là 35lít lận. Hôm chạy xe từ hãng ra sau khi đi làm biển số và đang kiểm tạm em đã phải bơm vào 32lít lận đó. Chắc Matiz khi kim xăng về mức đỏ còn gần khoảng 10lít gì đó!

Bị Bấm 1 lỗ
27/7/05
248
0
16

Trích đoạn: medusa

Nghe các Bác nói E tủi thân quá .Con vợ bé của E xài son phấn ghê quá ,mùa này mà nó tiêu của E hết 10-11l/100km.E cũng ức lắm đi hỏi lung tung ,đã vào hãng DW nhưng cũng thế.người ta nói phun xăng điện tử không chỉnh được ,có đúng không các bác có kinh nghiệm vụ này cho ý kiến với để E đỡ tức. Xe E chạy đã hơn 65.000 km. Cái vụ phun xăng này thay mới co khắc phục được không,nếu được E chơi luôn đó

Xe bác Matiz 0,8 mà ăn xăng bằng xe 2.0 à :):):) ... có thể xe bác hỏng cái cảm biến phần ống xả đo khí thải nên ăn xăng kinh khủng??? nhưng tôi cũng chẳng rõ xe Matiz có cái cảm biến đó khong nữa.

Hạng B2
13/7/05
102
0
0

Bệnh kinh niên của xe DW :

- Đi trong phố rất tốn xăng, đi đường trường đỡ hơn nhiều ( chênh đến 1,5 lần )
- Xe mới < 2 vạn đi rất ngon, xăng ăn ít nhưng sau đó cứ đuối dần... đuối dần..., ăn xăng tăng dần đều chứ không dẻo dai bền bỉ như xe nhật đi đến 7-8 vạn vẫn chưa thấy gì đâu.

Hạng B2
19/3/04
146
4
0
Vietnam

Kính thưa các bác!
Trước hết xin chân thành ghi nhận công của bác Bắp và các bác đã tạo nên sân chơi cho con xe bét nhè nhất thế giới này :)
Theo thiển ý của tui, nếu nói xe Matiz hao xăng là cũng không chính xác lắm đâu, bởi vì các bác lưu ý rằng xe này chỉ có 3 máy, dung tích 0.8 lít thì làm sao mà ăn xăng được, nếu nó không đốt hết xăng thì nó thải ra ống pô mìng sẽ cảm nhận được ngay phải không (các bác xem đường kính quả píton của nó nhỏ xíu hà, lớn hơn xe máy một tí thôi).
Nếu nó ăn xăng nhiều thì trong nội thành hay ngoại thành nó đều ăn xăng cả chứ. Theo tui khi chạy trong nội thành thì thời gian máy làm việc cũng là yếu tố phải tính tới, thời gian nghỉ chờ đèn đỏ, thời gian máy chạy không chờ công việc (máy lạnh vẫn mở thoải mái), tôi biết có anh bạn mới đổi từ To Altí qua Ford 3.0 thì không dám mở máy lạnh mà chờ người nhà nữa, phải xuống xe tắt máy, ngồi chò hỏ ngoài đường thôi, trong khi Matiz thì vẫn vô tư mở máy, máy lạnh, nghe nhạc thoải mái.
Các bác xem lại một tí nhe nhất là các xe mới lấy khỏi hãng, các bạc đạn bánh xe có bị bó cứng quá không, trước đây tui đã phát hiện ra xe mình bị như thế, cho thợ nới nhẹ các bạc đạn này thì nhận thấy xe chạy bốc hẵn.
Lọc gió, lọc xăng có được bảo dưỡng thay thế đúng định kỳ không, lọc gió bẩn quá thì xe cũng hao xăng lắm.
Mực dầu bôi trơn có quá vạch max không.
Một điều cũng đáng lưu ý là chế độ đánh lửa có đúng không, cái này các bác phải nhợ thợ họ xem thử, tui thì cứ xoay cái delco theo ý mình, rồi cho xe chạy tự mình ghi nhận các thông số, tui thấy nó khác với cách vị trí mà hãng họ đánh dấu trước đó.
Và cuối cùng là cái cách chạy xe của bản thân mình, tốc độ, ga và số phải hợp lý, cái cách về số 0 (xe trôi) đợi đèn đỏ cũng nên quan tâm.
Trên đây là một số ý kiến của cá nhân tui qua kinh nghiệm sử dụng cái xe bèo nhèo nhất thế giới này (kim vàng giọt lệ đời đầu 99 chỉ gồm cái máy + cái thùng và 4 cái bánh xe), mong rằng sẽ giúp các bác cải thiện được tình hình, chúc các bác mau chóng tận hưởng những tiện nghi, những khám phá mới thú vị về cái xe bèo nhèo nhất thế giới.:)

Hạng B2
21/9/04
171
1
0
53
nhà máy dung cu gia đinh

tôi thấy việc tiết kiệm xăng là điềuquan tâm chung của tất cả mọi người, theo tôi cá tính của mỗi người quyết định việc đi xe có tốn xăng hay không, nếu các bác đã coi xe mình như là Vợ thì sẽ thấy càng ngày càng tốn kém ( chiếc xe cũ như cô vợ già ,tốn nhiều tiền mà chạy lại ko sướng....) dùem la merc hay bmw... Hãy biết chấp nhận sự thật đó .Còn nếu coi xe như người yêu,thì phải chiều em thôi,đừng có tiếc làm gì... ngày mai ta có thể sẽ lại thay người yêu mới ,nhưng
* nhớ phải kiểm tra lau lại bugi mỗi khi thay dầu,
* nhớ thay lọc dầu khi thay dầu
* nhớ bơm lại lốp khi thay dầu ( ko thay lốp béo , chân em càng béo càng tốn xăng)
* lái xe điềm tĩnh không vội vàng ,
*đang có việc bực mình , chỉ đi taxi
*cố giúp nhau khi gặp xe khác pan trên đường