Thảo Luận Chung Văn hóa đi 4 bánh

Hạng D
21/3/08
4.857
4.420
113
hcm
Em mở ra cái chủ đề này mong các bác cho ý kiến. Số là cũng lắm lúc trời mưa nhưng yêu vợ hai thôi thì cứ đi con bồ cũ mà chở vợ cả. Đang bon bon trên đường nhiều ổ voi thì trước mặt xuất hiện hai ánh mắt sáng ngời của vợ hai bác nào đấy...ôi trông đẹp quá, thế nhưng soạt soạt soạt không biết bác í cãi vả thế nào với vợ hai mà bà ấy lồng lộn lao đi trong mưa, đạp toang những vũng nước hôi hám dơ bẩn dưới mặt đường văng lên tung tóe...trong đó, em đã được ôm trọn từ trên xuống dưới trong sự ngỡ ngàng...

Thiết nghĩ văn hóa đi xe to mưa không tới mặt cũng cần được quan tâm đúng không các bác nhỉ!!

Hạng D
10/4/08
1.686
2.353
113
RE: Văn hóa đi 4 bánh

em nghĩ phải tự tránh là chủ yếu.Chứ đường ướt đang phi nhanh thì cũng chỉ hạn chế được 1 tí lúc gặp vũng nước thôi chứ không tránh khỏi văng nước đâu bác

Hạng B2
19/12/06
155
0
0
Hà Nội

đi xe 4B không bị mưa cũng nên nghĩ tới ngưòi đi 2B hoặc đi bộ. khi đặt bản thân mình ở hoàn cảnh nguời đi xe 2B cũng muốn đập kính xe 4B lắm.

Hạng F
26/6/07
5.370
76
38
OS ... 5-YEAR BIRTHDAY

Chiện này thực sự nhiều khi cũng là nỗi khổ tâm cho chính người chạy 4B đó bác [&:]

Đường xá ở VN mình thì xấu, nhiều khi ổ gà ổ voi núp dưới nước rình rập từng bước chân vợ 2 , đường xá thì hẹp, đâu có cho phép đánh võng mà tránh vũng nước !!!
Nay lại thêm cái nạn đào đường ăn tiền , chỗ lấp lại cũng nham nhở .... :mad::mad::mad:
Đi đường phố sau cơn mưa thì ... lại khổ bà con chạy 2B, thậm chí đứng trên lề đường cũng không yên thân !!! [&:] Mà nào phải là do lái xe chạy ẩu đâu bác ?
Nhiều khi chạy cỡ 30-40 km/h mà "đạp" nhằm vũng nước sâu độ 10cm thì ...ôi thôi là văng tung tóe rồi .

Chung quy cũng tại mấy thằng thiết kế cái mặt đường thì tư duy kiểu cổ lỗ , ngu si nên làm cái mặt đường kiểu "mo cau" :mad:! Thêm nữa thi công thì càng thậm tệ ! Mặt đường sát lề luôn trong tình trạng ngập nước :mad::mad::mad:

Phải chi có cái mặt đường kiểu bê tông giống nước ngoài , luôn ở dạng gần như bằng phẳng, đâu dễ gì ngập nước mà lại an toàn !

Em cũng nhiều lần làm thủ phạm đạp văng nước , may mà chưa lần nào đến mức tạt trúng bà con (thường là vũng nước bên trái), nhưng ... cũng thấy áy náy vô chừng .:(:(:(
Khổ nỗi ...bà con chưa chắc đã thông cảm [:-][:-][:-]

Hạng F
14/9/04
9.907
28.691
113
Q3

Hết sức thông cảm cho bác, nhất là tối đang phi tầm 4-50 mà gặp vũng nuớc , đâu thể giảm tốc đột ngột, ( sợ 2B đằng sau tương )đành chịu vậy:(chứ lòng không muốn tí nào .....

ZjN
Hạng B2
25/3/08
104
0
0

Vẫn là ý thức là chính ...

Hạng C
18/11/07
949
990
93

Trời mưa, 4B với 4B với nhau em cứ giữ tốc độ mà đi, nhưng khi đường hẹp, nhiều xe máy xung quanh, em chầm chậm, nhìn đường cho kỹ đỡ văng nước bà con. Bác nào đang chạy nhanh quá mới không dám phanh chậm.

Hạng D
11/2/08
4.043
20
38
53
HCM

Nói thì dễ chứ làm không đơn giản đâu các bác ơi, ở SG đường đông như kiến, trời mưa ai cũng muốn chạy cho nhanh, cố gắng lắm thì cũng chỉ giảm bớt ga cho bớt văng nước thôi chứ không thể lạng lách đánh võng tránh vũng nước như xe 2B, nội cái chuyện giảm bớt ga thôi mà xe sau nó đã nhấn kèn inh ỏi rồi. Vả lại những vũng nước ở SG cái nào cái nấy chiếm muốn hết mặt đường, nếu tránh chỉ có nước lấn hết qua làn xe ngược chiều, rất nguy hiểm. Mong các bác đi 2B hiểu và thông cảm. [&:]

Hạng B2
20/9/07
239
0
0
www.vnbusiness.vn

Em đồng ý với bác chủ thớt.

Trước em đi 2B, cũng toàn phải canh me để tránh 4B, trời mưa cứ phi ầm ầm khiến nước bắn tung tóe. Khổ nỗi là nước dưới đường đâu có sạch.

Em đảm bảo nếu đi 30 km/h thì gặp vũng nước tránh chút, hoặc rà nhẹ phanh thì lực bắn của nước giảm đi đáng kể, giúp bà con đi 2B hoặc xe đạp đỡ khổ.

Em toàn đi thế, vì biết mình ngồi xe ô tô mưa không làm ướt mình, nên chủ động đi chậm và tránh tối thiểu nước bắn vì bánh xe của mình. Dù việc khẩn cấp cỡ mấy thì em vẫn đi chậm khi trời mưa. Với lại tầm nhìn hạn chế, đường trơn ướt dễ trượt và phanh không ăn bằng trời khô, giảm tai nạn và có văn hóa hơn khi không làm bắn nước lên bà con.

Các bác có ném đá thì em xin hứng vậy. Vài ý kiến đóng góp.

Hạng D
16/10/06
1.559
10.987
113
sites.google.com

Các bác nói đi mà ko nói lại, cứ ra Kinh Dương Vương Q6 thì biết, trời mưa nước ngập, xe máy chạy giữa lộ, ôm sát con lươn,xe buýt lượn lờ giữa lộ, 4B phải chạy vào phía trong nước ngập, nước vào chết máy kêu cứu hộ, ai chịu chi phí đây, các bác 2B nghĩ thử xem, văn hóa 2B ở đâu??!!!

Last edited by a moderator: