Thảo Luận Chung Văn hóa đi 4 bánh

Hạng F
22/2/08
9.511
12.746
113
RE: Văn hóa đi 4 bánh

Em thấy xe 2 bánh cũng làm văng nước cho nhau và cho người đi xe đạp hay đi bộ đấy chứ. Vì ai đi 4 bánh cũng có lúc đi 2 bánh, nếu không có văn hoá ứng xử tốt thì tèo thôi. Em đi 2 bánh ngoài đường trời mưa thì em né trước né sau né phải né trái cũng không khỏi bị văng nước bẩn. Do 2B cũng có mà 4B cũng có.:mad:

Hạng D
21/3/08
4.857
4.420
113
hcm

Kính các bác,

Em tạo ra cái chủ đề rồi thì thấy quả 9 người 10 ý ai cũng có cái lý đúng hết. Thật lòng chia sẻ từng cảm xúc một.

Thật sự cái hoàn cảnh em vướng phải thì đường không quá xấu, nước không quá ngập, người điều khiển 4B hoàn toàn làm chủ được tình hình trong hoàn cảnh đấy. Thế em mới nói là "văn hóa". Mà em nghĩ đã là văn hóa thì không mang đi mà so sánh được đúng không các bác nhỉ? Mà là từng ngày xây dựng mới đúng!

Em nhớ ngày xưa sách giáo khoa việt nam có dạy câu này: "việt nam rừng vàng, biển bạc", rõ đúng, nhưng rồi đã bỏ đi tự lúc nào không biết, vì đúng nhưng không có mang được một ý nghĩa giáo dục thực tiễn. Việt nam lại cũng có câu " Đi với phật mặc áo cà sa, đi với ma mặc áo giấy", phải chăng câu này khó bỏ đi vì thuộc văn hóa truyền miệng, có đúng không các bác? Thế thì cứ té nước nhau, anh nào xui ráng chịu!! [8|]

Cái kèn của xe đã là một phát minh có tính thực tiễn cho người điều khiển phương tiện, tất cả các xe đều gắn kèn. Thế mà bóp kèn được coi là "thiếu văn hóa' ở nơi công cộng thailand?? Họ đã làm điều đó như thế nào để xây dựng văn hóa?

Hạng C
2/10/07
817
4.669
93
57

Cái thằng tạo ra cái lỗ ( từ đó mới có nước ) là vô văn hoá nhất
Kế tiếp là thằng đi qua lỗ làm văng nước ( cái này thì 2,3 hay 4 bánh đều làm văng cả ) . Em zọt .

Hạng C
15/6/04
821
12
0

ngoài HN có đoạn đường mà nước đọng vũng ở ngay dải phân cách giữa luôn, xe ngược chiều chạy văng nước qua nóc sedan luôn, chỉ khổ cho bác 2b nào đi gần con lươn quá là ăn đủ. Bản thân em khi đi bộ trên đường cũng bị 1 chú taxi cho ướt hết quần vì vũng nước, mà taxi đi rất chậm vì là trong hẻm, nhưng đúng lúc qua chỗ em thì bánh trước bên tài rơi vào ổ gà ->thế là...
Khi gặp mưa em cũng cố hết sức tránh để nước bắn tung toé ra xung quanh, nhưng nhiều khi cũng ko thể tránh hết được vì có lúc phải đặt yếu tố an toàn lên trên hết.

Hạng C
5/3/08
884
55.921
93
Sì ghềnh

Chuyện này em gặp hoài. Nhà em ở Q2, muốn vào trung tâm phải qua đường Nguyễn Hữu Cảnh. Hôm trước em diện bộ đồ ngon đi gặp khách, đến Nguyễn Hữu Cảnh bị một bác 4 bánh đamg phóng khoảng 50 - 60 km/h cho tè le luôn. Chẳng lẽ diện một đống bầy nhầy đi gặp khách nên em quay về thay đồ thì bị trễ, mất luôn cảm tình của khác. Từ đó trở đi hoặc là em mặc thêm áo mưa, mặc dù không mưa, hoặc là thêm bộ đồ vào trong cốp xe.

Hạng D
8/10/07
1.046
8
0
Danang City

Các bác cứ nghĩ người đang đi xe 2B kia có thể là Cha, mẹ, em trai của cô bạn gái đang tán của mình đi .... bác sẽ có cách ứng xử khác ngay !

Hạng C
20/4/08
722
112
43

chuyện này thì đúng là do nguyên nhân khách quan(đường như sh...)nhưng do nguyên nhân chủ quan củng không ít ạ.Nhiều lần em đi gặp có nhiều bác(2 bánh có,4 bánh có,mà 10 bánh cũng có)cứ lựa cho nào vũng nước to nhất mà phang,mà đường nào phải nhỏ cho cam chứ,đại lộ to tổ bố mà chơi kiểu đó thì đúng là @#$%%:mad:4 bánh với 10 bánh thì em chỉ dám chửi thoai,chứ 2 bánh chơi kiểu đó em toàn vượt lên canh chơi lại;)có câu "đi với bụt mặc áo cà sa,đi với ma mặc áo giấy" mà.:D

Last edited by a moderator:
Hạng C
12/7/07
509
159
43
QPN, SaiGon

Em đi 2 bánh lúc trước cũng hay nhường chạy chậm chậm nhưng có mấy người vô ý thức chạy cái ào qua ướt mem:mad:, sau này em để ý xe chạy ngược chiều hễ mà thấy chạy nhanh có nguy cơ ướt nhem thì em trả số rồ ga phan luôn và ngược lại.
Khi leo lên 4 bánh thì nhường tất chả cần đổ lỗi tại thì mà là gì hết...em nghĩ mình không uớt đầu ướt chân thì đã hơn người ta nhiều lắm rồi nên chạy nhẹ nhành hạn chế làm văng nước vào 2b, mọi lý do đều là ngụy biện;)

Hạng D
25/3/05
3.982
34
38
53
HCM city

các bác 2 bánh nên thông cảm cho 4B vì nếu để tránh vũng nước mà gay tai nạn thì rất nguy hiểm ..., các bác 2B cứ chạy đứng tuyến của mình và nên tự mình chạy xa 4B ra khi đến gần vũng nước chứ đường đông chật hẹp, ổ gà , ổ voi , vũng nước đầy đường thì không thể tránh được đâu ...chạy 20/30 km/h qua vũng nước là văng tung toé rồi ..