Hạng F
6/9/18
7.371
16.336
113
35
"Cơ hội" là 1 tập hợp phức tạp của nhiều thành phần, trong đó chiếm tỷ lệ cao nhất là polyme và tích tắc tích tắc.. :D
Khi đạt được 2 thành phần chính đó rồi, thì giao thoa giữa các thành viên tham gia cũng là 1 cái đích cần ngó trước..
Hy vọng mình có thể có nhiều cơ hội.. :):)
Sao ko nói ngắn gọn hơn là ko có tiền
Vậy dễ hiểu hơn a

Hạng B2
11/9/13
206
153
43
"Cơ hội" là 1 tập hợp phức tạp của nhiều thành phần, trong đó chiếm tỷ lệ cao nhất là polyme và tích tắc tích tắc.. :D
Khi đạt được 2 thành phần chính đó rồi, thì giao thoa giữa các thành viên tham gia cũng là 1 cái đích cần ngó trước..
Hy vọng mình có thể có nhiều cơ hội.. :):)
Nói vậy thì nặng nề quá, em vẫn gặp nhiều bạn trẻ, cả các bác già có tuổi phi xe máy với một ít đồ buộc đằng sau, tiền chỉ đủ ngày gặm bánh mì, uống nước bình mang theo. Họ vẫn đi, cơ hội là tự mình mang đến cho mình thôi. :)

• Like
Reactions: siunhanmap1410
Tập Lái
6/8/12
19
45
13
vâng bác, đường tránh Kontum xương cá nhiều thật. Em cũng cẩn thận hay liếc vô Vietmap, gần tới đường cắt thì nhẹ chân lại.:D
Em đi hôm thứ 7 vừa rồi, thấy có để biển Zone 50 trên toàn tuyến rồi bác, nên mặc dù đường vắng nhưng em cứ 50-60 đều

• Like
Tập Lái
7/10/22
37
150
33
View attachment 2471674Kính chào các bác. Em biết đến OS từ rất lâu, thường xuyên nằm vùng và theo dõi chuyển động của OS, đến nay mới có cơ hội viết bài chia sẻ với các bác về chuyến đi kỳ nghỉ lễ giải phóng Miền Nam vừa qua.

Nói sơ qua thì trước đây em đã có dịp đi qua hết các tỉnh dọc bờ biển từ Bình Định đến Vũng Tàu. Còn hướng Tây Nguyên thì chỉ đi được tới Buôn Mê Thuột trong 1 lần dự đám cưới 1 anh đồng nghiệp của vợ em. Trong lòng lúc nào cũng ấp ủ dự định có 1 chuyến khám phá Tây Nguyên đại ngàn.

Ngay khi nhận được thông báo lịch nghỉ 4 ngày đợt 30.4 của công ty, em đã nói với vợ về kế hoạch khám phá vùng đất núi rừng đại ngàn. Du lịch cùng những người cùng chí hướng thì không gì bằng các bác ạ, vợ gật đầu và thế là triển thôi. Chuyến đi lần này còn có gia đình của người anh họ đồng hành, 2 anh em rất thân nhau và cũng có cùng điểm chung về du lịch. Gặp nhau trao đổi vài lần, cuối cùng 2 anh em chốt được lịch trình đi núi - về biển:
  • Ngày 29/4: Sài Gòn - Buôn Mê Thuột
  • Ngày 30/4: Buôn Mê - Kontum
  • Ngày 1/5 : Kontum - Gia Lai
  • Ngày 2/5 : Gia Lai - Bình Định
  • Ngày 3/5 : Bình Định - Sài Gòn
Ngày 29/4: Sài Gòn - Buôn Mê Thuột
Do vẫn phải đi làm mà không được nghỉ hẳn, đến 16h em tranh thủ xin sếp về sớm. Đồ đạc thì đã chuẩn bị hết từ tối qua, vợ ở nhà đón con đi học về nên vừa về nhà là em tranh thủ xuất phát. Hẹn với ông anh 17h tập trung tại cây xăng Petrolimex dưới cân cầu Bình Phước, vì một số lý do mà mãi đến 17h40 em mới có mặt mặc dù 16h45 em đã về nhà và nhà em cách cây xăng chỉ có 5p lái xe. Ông anh đợi 40p sốt ruột gọi điện miết, thấy có lỗi kinh khủng.​
Em đi xe 7 chỗ nhưng chỉ có 2 vc với thằng nhóc, bình thường xe đã rộng rồi nay đi có 3 người con rộng ác, đồ đạc thích để đâu thì để, mang cả cái phòng lên để trên xe vẫn được :). Em mượn hình này của sáng hôm sau lúc ở Bảo tàng thế giới cà phê trê Buôn Mê chuẩn bị xuất phát đi Kontum do ngày đầu em quên chụp.​
Từ lúc nhỏ em đã mua cái car seat, giờ lên xe nhóc nhà em tự động chui vô ghế ngồi, choàng dây qua rồi nhờ mẹ cài dây lại, vợ em cũng bắt đeo seatbelt, an toàn hết rồi em mới chạy.​
Tranh thủ bơm đầy bình dầu, kiểm tra bộ đàm thì cũng gần đến giờ cơm nên hai ae thống nhất ghé ăn hủ tiếu bò viên Lái Thiêu đối diện Thành Ủy Thuận An trên đường 3/2. 18h đến quán làm tô hủ tiếu bò viên + thêm ổ bánh mì và ly rau má, khá no. Sau đó cả đoàn bắt đầu lên xe và di chuyển lên Buôn Mê Thuột.​
Quay xe chạy ngược ra lại đại lộ Bình Dương để đi lên hướng ngã 4 Hòa Lân, thì bắt đầu gặp dòng xe đang kẹt cứng từ cầu Tân Phú dài đến ngã 4 cầu Ông Bố. Đoạn đường chỉ tầm 1km nhưng phải mất 30p em mới vượt qua được. Lúc đầu từ quán hủ tiếu mà đi thẳng theo CMT8 lên ngã 4 Hòa Lân luôn thì ngon rồi.​
Qua được khỏi ngã tư cầu ông Bố thì đồng hồ đã 19h15, hai ae em trao đổi qua bộ đàm động viên nhau cố gắng đạp để lên Buôn Mê Thuột sớm nhất có thể.​
Lộ trình thì có vẻ cũng khá quen thuộc với các bác, Mỹ Phước Tân Vạn - DT741 lên Đồng Xoài - QL14. Xe em có dán thẻ Epass, chủ động vào trạm ở làn ETC với tốc độ dưới 40km/h và nhận thấy barrier mở khá nhanh, không có độ trễ như một số bác hay phản ánh, không biết có phải em may mắn không.​
Dọc đường đi em thấy mọi người đứng chờ xe rất nhiều, chỉ lạ là không thấy xe con hay xe máy nhiều, nghĩ trong lòng chuyến này đường vắng êm rồi. Vừa lên tới vòng xoay Cổng Xanh thì ôi thôi gặp dòng xe từ DT742 đổ ra. Đường này em có từng đi rồi, gần hơn được khoảng 4km nhưng thấy đường nhỏ mà nhiều xe tải với cont quá nên không đi. Sao đợt đó thấy mọi người lại đi đông như vậy.​
Bắt đầu từ Cổng Xanh trở đi thì dòng xe đông hẳn, nhưng khoảng 80% là xe máy. Nhìn các bạn trẻ đi từng tốp với nhau trên đường mà trong lòng cũng thấy xôn xao. 21h mới có mặt tại vòng xoay Đồng Xoài, đạp tiếp thì 22h15 tới trạm dừng Phúc Lộc Thọ, 2 ae tấp vô xả nước với làm cái bánh bao + hột gà cho ấm bụng rồi phi thẳng lên Buôn Mê.​
Đi tiếp theo QL14 tầm 56km thì tới ngã rẽ vào đường tránh Gia Nghĩa thì em gọi bộ đàm kêu ông anh quẹo vào. Em chưa bao giờ đi thẳng vô Gia Nghĩa mà đi đường tránh này được 2 lần rồi và có thắc mắc là sao rất ít xe đi, ban ngày cũng như ban đêm. Không biết có phải do nhiều bác không biết đường này không. Đường láng, mịn, tốc độ cho phép 80, chỉ có 1 đoạn qua ủy ban xã Đăk R'Moan là cắm bản 50. Nó là khúc này nè các bác, đầu đường QL14 nó có để bản quẹo trái đi Buôn Mê.​
Chạy tầm 15p thì nhập ra lại QL14 rồi cứ 1 đường mà đạp thôi. Đúng 2h ngày 30/4 check in tại KS Thanh Mai (2sao) trên đường Ngô Quyền. Em khá thích KS này, phòng 2 giường đôi rộng rãi, trang thiết bị mới, có ăn sáng buffet khá ổn mà giá chỉ có 600k. Giờ này thì cũng đã mỏi, ngã lưng chợp mắt xíu lấy sức sáng mai tiếp tục hành trình.​
Ngày 30/4: Buôn Mê Thuột - Kontum
Để báo thức 6h dậy, 2vc vệ sinh cá nhân với lo cho thằng nhóc.6h30 có mặt dưới sảnh KS để ăn sáng. Em đặt ăn sáng trong KS luôn để tiện cho tụi nhỏ ăn uống, ngoài nhóc nhà em thì có thêm 2 nhóc con của ông anh nữa. Cà kê dê ngỗng xong thì cũng 7h15, dự định là đạp thẳng đi Kontum luôn nhưng vợ em bảo ghé thủ phủ cà phê mà hog làm 1 ly thì kì quá, với vc ông anh cũng chưa biết Bảo tàng thế giới cà phê nên em quyết định ghé đây, vừa uốn cà phê vừa cho mọi người tham quan chụp choẹt. Trong đây thì khỏi nói rồi, khá nhiều góc cho các chị em sống ảo.​
Em cũng tranh thủ làm 1 tấm từ mông cho vợ 2 trong bãi View attachment 2471221
Sếp lớn của em
View attachment 2471224
Sếp lớn và sếp nhỏ
View attachment 2471233
Hai vc làm tấm kỉ niệm mặc dù lần trước đi Buôn Mê đã check in nát chỗ này rồi

View attachment 2471225
Hai ae quái xế cũng tranh thủ chộp 1 tấm

Loay hoay 1 hồi nhìn đồng hồ thì đã 9h30, tranh thủ gọi mọi người lên xe để còn lên Kontum với cự ly 230km và gần 4h lái xe. Trước chuyến đi em được người anh trên công ty chỉ trải nghiệm đường tránh Buôn Hồ, cũng có lên mạng tìm hiểu thấy đẹp quá, vậy là triển thôi.​
Từ Bảo tàng thế giới cà phê chạy tầm 20km là đến ngã rẽ vào đường tránh, đầu đường có để bảng quẹo trái đi Pleiku, là chỗ này nha các bác​
Nhìn trên Map các bác sẽ thấy đường tránh Buôn Hồ giống như 1 sợi chỉ
Tuyến đường tránh này ngắn hơn 4km so với đi đường chính, tuy nhiên nó rất đẹp các bác. Đường siêu láng, mịn như da em bé với những con dốc huyền thoại nhìn như đường lên thiên đàng, đi giữa rừng cao su, cà phê. Đặc biệt mùa này rất nhiều bướm bay, như trong xứ sở thần tiên vậy.​
View attachment 2471251
View attachment 2471261
Phía trước là xe của ông anh em, Camry Mẽo bản LE đời 2008, ODO hình như mới 40k miles, bị người ta gạ bán miết
Đường tránh Buôn Hồ thì đông xe chạy hơn đường tránh Gia Nghĩa, nói đông vậy thôi chứ cũng lác đác xe chứ không đông như CT LT-DG. Mặc dù hôm em đi không có CSGT nhưng các bác nhớ chú ý tốc độ được chạy 80 thôi nhé, vì đường đẹp quá cộng với mấy khúc xuống dốc không kiềm lòng được dễ lên 100 120 lắm.​
Sau cỡ 20p đạp ga thì ra lại QL14, đang chạy bon bon thì thấy ông anh tấp lề. Xuống xe thì ông anh nói ê sao anh thấy mình vừa chạy qua ngã 3 có cái bảng chỉ đi Gia Lai, có 2 chiếc 16 chỗ quẹo vô mà đường nó tựa tựa như đường tránh Buôn Hồ e ơi. Bật map lên coi thì khám phá được điều bất ngờ.​
Ơ cái đường này trên map nó cũng giống như 1 sợi chỉ y như đường tránh Buôn Hồ, có lẽ nào nó là đường tránh TT Ea Drăng không ta. Chần chừ tầm 30s thì 2 ae quyết định chơi luôn. Quay đầu quẹo trái vào bắt đầu trải nghiệm.​
Vâng nó chính là đường tránh Ea Drăng các bác ạ, và y chang đường tránh Buôn Hồ: đẹp, láng, mịn, ít xe, cứ bon bon 80 thôi. Trên đường còn đi ngang cánh đồng điện gió Ea H'Leo nữa mà em quên chụp lại.​
Trên map thì đoạn đường tránh này xa hơn đường chính 1km, nhưng em khuyên các bác nên trải nghiệm đường này, rất thú vị.
Đi qua 3 tuyến đường tránh rồi thì em nghiệm ra 1 điều: rất ít xe đi có thể do biển báo không rõ ràng, chỉ để hướng đi Buôn Mê Thuột (đường tránh Gia Nghĩa) - đi Pleiku (đường tránh Buôn Hồ) - đi Gia Lai (đường tránh Ea Drăng). Nếu ở biển chỉ dẫn mà ghi rõ ràng luôn là tuyến tránh...... thì có thể sẽ rất nhiều xe chạy vô.

Nhập lại QL14 sau khoảng 25p chạy xe trong tuyến tránh, đạp 1 lúc nữa thì tới Chư Sê. Lúc gần vô trung tâm em có thấy có bảng " Đường đang thi công, không quẹo phải". Lát sau mở map ra coi thì mới biết đó là tuyến tránh Chư Sê, đoạn này thì ngắn thôi chỉ tầm 6km, là đoạn này nha các bác
View attachment 2471317

Qua khỏi Chư Sê tầm 40km là tới trung tâm Pleiku. Trên đường vào các bác sẽ gặp được học viện bóng đá Hoàng Anh Gia Lai và núi Hàm Rồng.
Vừa vào Pleiku đồng hồ chỉ 12h15 thì ông anh gọi bộ đàm nói xe ảnh báo xuống hơi chỉ còn 1,8 kgf. Tấp vào kiểm tra thì thấy bị cán 1 cây vít nhỏ, mà kiểu như nó không ăn hết vào vỏ mà bị kênh 1 xíu nên nghe tiếng xì hơi, lôi máy bơm mini ra bơm lên 2.5 kgf dự định chạy lên Kontum ăn trưa (do em đã đặt trước) rồi tìm chỗ vá nhưng chạy được tầm 5p là đồng hồ lại báo xuống chỉ còn 1,8 kgf. Làm biếng không được nên đành phải thay bánh sơ cua. Em là dân ô tô, ông anh cũng rất rành xe nên chỉ 10p sau là đã thay bánh sơ cua xong. Tiếp tục đạp thôi, còn 50km ~1 tiếng lái xe nữa.

Đúng 13h45 đoàn em tới quán gà nướng cơm lam Đâu cũng được trên đường Đào Duy Từ
Quán gia đình nên vắng vẻ thoải mái, không gian quán cũng rất hay, có cây này ra trái lạ ghê, em có hỏi tên mà quên mất tiêu​
Do trước đó em có gọi đặt trước rồi nên tới thì thấy gà cũng đã vừa chín tới, có thêm heo làng nướng với cơm lam. Trên Kontum có đặc sản là gỏi lá nữa nên em nhờ quán mua giùm luôn. Mặc dù trước đó em có thằng bạn trên này nói món này ăn cho biết thôi chứ nó hơi khó ăn (ăn chung với nước sốt làm từ hèm), mà kệ phải thưởng thức đặc sản vùng miền chứ lên Kontum người ta hỏi biết gỏi lá không mà lắc đầu thì kì quáView attachment 2471327
Cơm lam ở đây người ta bào vỏ bên ngoài chỉ để lại lớp vỏ mỏng nên bóc ra rất dễ, còn cơm lam ở Pleiku thì họ để nguyên luôn chứ không bào (em sẽ nói chi tiết phần sau).​
Còn này là gỏi lá, cái tô kia là sốt làm từ hèm đó các bác​
View attachment 2471331
Em có coi trên mạng thì người ta chỉ cuốn rau thành cái phễu, bỏ ít thịt ba rọi, tép, thính rồi cho sốt hèm lên rồi bỏ hết vô miệng nhai. Kết quả là hơi khó ăn thật các bác. Nên cuốn được 2 3 cái thì lúc sau đoàn em chỉ ăn thịt với tôm và thính thôi.
Chén no nê xong trong lúc chờ tính tiền thì trong quán có cái tấm ván gỗ hai quái xế tranh thủ ngả lưngView attachment 2471333

Cầm điện thoại tìm đường qua KS thì ông anh em lại la lên: em ơi hình như có cái đường tránh Pleiku mà nãy 2 ae mình không biết. Lật đật mở map lên coi thì ôi thôi đúng rồi, lại là sợi chỉ huyền thoại mà em đã nhắc ở trên.​
Nó là đoạn này các bác ạ. Từ QL14 đoạn ngã tư Hàm Rồng phải quẹo trái vô QL19, chạy 1 đoạn nữa thì mới gặp được đường tránh Pleiku.​
Đoạn đường tránh này dài 30km, nhập lại QL14 tại ngã 3 Hòa Phú. Hèn chi lúc gần lên tới Kontum em có thấy 1 bảng chỉ dẫn đi Đắk Lắk, nhìn vô thì thấy đường nó cũng giống đường tránh ghê mà sao từ lúc ở Pleiku chạy lên đâu thấy cái đường nào dẫn vô đâu.​
Vậy là bỏ lỡ 1 tuyến đường tránh rồi, buồn quá các bác, vì tuyến tránh này nó né nguyên cái TP Pleiku luôn. Thôi tính tiền về KS ngủ cho đỡ buồn các bác ạ​
Tổng thiệt hại 760k cho 4 người lớn và 3 trẻ em.​
Kontum do không đặt được KS Kon Klor nên em ở KS Thành Thu 1 trên đường Phan Đình Phùng. Phòng 2 giường đôi giá 380k, rộng rãi, trang thiết bị đầy đủ nhưng kiểu cũng lâu rồi, với lại xui sao lúc em ở thì khăn có mùi gián. Tắm xong lau người hôi ơi hôi, hỏi ra thì phòng ông anh cũng bị nhưng thôi lỡ rồi với lại ngủ có đêm nay là mai đi sớm rồi nên cũng không phàn nàn gì với KS. Tắm rửa xong thì cũng đã 15h15, ae thống nhất nghỉ lưng 1 tiếng rồi đúng 16h30 xuống sảnh KS để đi tham quan. Lịch trình là Nhà rông Kon Klor - Cầu treo Kon Klor - Nhà Thờ Gỗ - Ăn tối và cà phê​
Đêm qua ngủ có 4 tiếng, sáng dậy sớm nữa nên nằm ngủ đã thật các bác. Vừa chợp mắt tí xíu mà đồng hồ đã reo rồi, 16h30 mà trời còn nắng dã man. Lúc này lùa cả đoàn lên hết xe em, 4 người lớn + 3 trẻ em thì nhằm nhò gì với xe em.​
Chạy 1 đoạn là tới được nhà rông Kon Klor nằm kế bên cầu treo Kon Klor luôn các bác ạ. Nhà rông Kon Klor ở Kon Tum được biết đến là ngôi nhà cộng đồng hay được sử dụng để làm nơi tụ họp của dân làng trong những buôn làng Tây Nguyên. Cứ vào dịp cuối tuần hay dịp lễ thì nhà rông sẽ mở cổng chính để tiếp đón đoàn khách đến tham quan, còn vào ngày bình thường thì nơi đây sẽ được khóa cổng lại.​
Ngoài việc đảm nhận công tác đường lối trong mọi chuyến đi thì em còn kiêm luôn phó nháy cho vợ em các bác ạ nên cứ check in chỗ nào thì lại có 1 đống hình. Đi chuyến này về hình như em chụp gần 1000 tấm cho sếp e lận. Đoạn này em up hình lên thì hệ thống báo chỉ upload được 30 tấm nên em đành kết thúc ở đây, các bác chịu khó đọc tiếp đoạn sau giúp em.​

bài viết chi tiết đủ thông tin quá. Cảm ơn anh chia sẻ.

• Like