Hạng B2
16/5/11
460
177
43
E chưa từng sd thắng tay điện tử bao giờ. Các bác cho e hỏi ngu phát.
Khi tắt máy thì nó tự lock (cái này nếu hết bình chắc khỏi đẩy, kéo). Khi đạp ga nó tự unclock. Vậy dừng đèn đỏ bấm thắng tay là đc, sao nó chế thêm cái brake hold làm gì vậy ạ ? Cái đó dùng tạm thời để khỏi phải đạp phanh, nhấn ga tự nhả vậy có khác gì cái thắng tay chính đâu ?

• Like
Reactions: Siêu Thanh
Hạng B2
11/10/11
150
44
28
E chưa từngbacm thắng tay điện tử bao giờ. Các bác cho e hỏi ngu phát.
Khi tắt máy thì nó tự lock (cái này nếu hết bình chắc khỏi đẩy, kéo). Khi đạp ga nó tự unclock. Vậy dừng đèn đỏ bấm thắng tay là đc, sao nó chế thêm cái brake hold làm gì vậy ạ ? Cái đó dùng tạm thời để khỏi phải đạp phanh, nhấn ga tự nhả vậy có khác gì cái thắng tay chính đâu ?
E cũng ko rõ.. brake hold thì bác vào bài test civic mới ý.. các bác giải thích rõ ưu nhược điểm của brake hold

• Like
Reactions: Siêu Thanh
Hạng D
19/11/15
1.083
3.282
113
Theo ngu ý của em thì brake hold chỉ dừng tạm thời, khi đạp ga nó tự nhả. Còn thắng tay chính thì phải nhấn unclock mới nhả, tránh trường hợp xe chuyển động ngoài ý muốn.
Một người chưa dùng thắng tay điện bao giờ cho hay :3danbanh:

Hạng B2
16/5/11
460
177
43
Theo ngu ý của em thì brake hold chỉ dừng tạm thời, khi đạp ga nó tự nhả. Còn thắng tay chính thì phải nhấn unclock mới nhả, tránh trường hợp xe chuyển động ngoài ý muốn.
Một người chưa dùng thắng tay điện bao giờ cho hay :3danbanh:
e đọc tài liệu nói rằng. thắng tay điện tử (chính) khi khởi động, chỉ cần đạp ga là nó tự unclock (tránh hư phanh)
nên e thấy có sự trùng hợp tính năng với brake hold

Hạng C
19/12/16
636
402
63
32
e đọc tài liệu nói rằng. thắng tay điện tử (chính) khi khởi động, chỉ cần đạp ga là nó tự unclock (tránh hư phanh)
nên e thấy có sự trùng hợp tính năng với brake hold
Brake hold tự động giữ phanh mà bác. Phanh tay vẫn phải bấm

Hạng D
18/9/15
2.405
2.774
113
Thắc mắc vô ích các cụ ơi, land cruiser mà cho ngồi hàng ghế thứ 3 cũng như đồ hộp hạ long thôi. Chật cùi cụi, mà nên nhớ thằng land đít vuông nhé. Chà ai mua xe mà nhét đúng 7 người đâu. Đừng đòi hỏi em nó vừa rẻ như morning, nhiều đồ chơi như kia sor, off như ranger, mà còn rộng như ghế nằm Thành Bưởi, thì lấy đâu ra hử giời !

Hạng B2
28/7/13
309
381
63
Thắng tay điện tử (electronic parking brake) khi đề máy nó vẫn lock, phải ấn nút unlock thì mới chạy được. Khi cài số về P (hoặc kéo lẫy) thì nó sẽ lock, muốn unlock thì phải bấm tiếp. Tóm lại là chỉ tự lock, không có chuyện tự unlock nha các bác.

Autohold thì khác, khi xe nổ máy mà không lăn bánh thì autohold sẽ tự kích hoạt thắng để xe không trôi. Khi nhấp chân ga thì autohold sẽ tự tắt (giống nguyên lý hoạt động của tính năng hỗ trợ khởi hành giữa dốc). Cá nhân em thấy xài cái này khá là nguy hiểm: dừng đèn đỏ (vẫn còn số D), đạp thắng --> autohold --> bỏ chân thắng (chân trên sàn) --> ngắm đủ thứ --> đèn xanh --> nhấc chân lên đạp vào cái gì và đạp mạnh cỡ nào rất khó nói :(