Hạng B2
14/2/17
484
748
93
cái hình chỗ đậu dư cả đống, ko có 1 chiếc xe điện vậy để trống làm gì mà ko cho xe xăng đậu các bác vậy sẽ lãng phí tài nguyên, ko biết Vin có bỏ tiền thuê, mua đất này ko, nếu có và nếu muốn thì lắp thêm thiết bị đóng mở cho xe điện vào đậu, chống xe xăng khi nhu cầu xe điện tăng cao sau này là dc.
Vin nó lắp đặt trụ sạc ở đó thì đương nhiên nó phải bỏ tiền đầu tư rồi bác chứ không phải muốn là làm đâu. Xung quanh chỗ đó vẫn có chỗ đậu xe loại khác chứ không phải không có (thực tế hôm đó không đông xe và chỗ đậu xe khác rất rộng rãi). Dù dư chỗ thì cũng không thể và không nên tùy tiện, đó gọi là "ý thức" và "văn hóa".

• Like
Reactions: Liêu Phụng
Hạng B2
10/12/12
459
375
63
Bến Tre
Mấy bác xe xăng hơi “mù màu” tí thôi, màu xanh này hơi lạ, nên tưởng ưu tiên!
Bác chủ thớt làm e cũng phân vân, cọc VF8 rồi, mà tính ra thuê pin cũng bằng đổ xăng!500km=990k
E đổ 1 bình xăng 1,2tr=700km…xe điện lại còn phải lệ thuộc nhiều thứ khác, chưa tính gặp lỗi như mấy bác VF34…
Bác nào tính dùm e so với xe xăng thì lợi hơn gì nhiều ko?

Hạng D
7/3/11
1.608
4.356
113
Sài Gòn
Vin nó lắp đặt trụ sạc ở đó thì đương nhiên nó phải bỏ tiền đầu tư rồi bác chứ không phải muốn là làm đâu. Xung quanh chỗ đó vẫn có chỗ đậu xe loại khác chứ không phải không có (thực tế hôm đó không đông xe và chỗ đậu xe khác rất rộng rãi). Dù dư chỗ thì cũng không thể và không nên tùy tiện, đó gọi là "ý thức" và "văn hóa".
Bữa đi Vinpearl Nha Trang cũng thế, bãi xe bạt ngàn mà cũng có thằng kia chạy bán tải đút đít vô chỗ sạc xe điện, bảo vệ tới đuổi mới lèm bèm đi ra, chắc chỗ đó mát. Chán cái ý thức

Hạng D
7/3/11
1.608
4.356
113
Sài Gòn
Mấy bác xe xăng hơi “mù màu” tí thôi, màu xanh này hơi lạ, nên tưởng ưu tiên!
Bác chủ thớt làm e cũng phân vân, cọc VF8 rồi, mà tính ra thuê pin cũng bằng đổ xăng!500km=990k
E đổ 1 bình xăng 1,2tr=700km…xe điện lại còn phải lệ thuộc nhiều thứ khác, chưa tính gặp lỗi như mấy bác VF34…
Bác nào tính dùm e so với xe xăng thì lợi hơn gì nhiều ko?
Đi xe điện chủ yếu là tâm lí bảo vệ môi trường thôi bác, chứ so tiền với xăng thì ko chênh bao nhiêu, mà phiền rất nhiều thứ. Cá nhân em chưa quyết tâm mua được xe điện, nhưng ủng hộ những người tiên phong nhất là xe Vinfast.

• Like
Reactions: duongk20
Hạng D
1/4/15
1.216
2.242
113
câu chuyện chỗ đậu xe sắp tới sẽ còn tranh cãi dài:
- các nơi vin đang lắp trạm sạc, CC của Vin: chỗ đậu có trước hay là Vin làm đường, chỗ đậu, nếu chỗ đậu có trước, giờ vin lắp trạm sạc, vẽ cái ô xanh, cấm xe xăng vào nhưng ko có quyền CSH ô xanh đó, vậy tự nhiên xe xăng bị mất chỗ 1 cách vô lý, chưa nói đến các chung cư, dự án hiện nay thiếu chỗ đậu trầm trọng.
- các CC khác Vin không có QSH: hiện nhiều CC cấm xe điện xạc trong hầm do lo sợ cháy nổ, đây là phân khúc rất lớn ko rõ xe điện như Vin làm sao thâm nhập được phân khúc này, người ở CC khác có nhu cầu mua xe điện cũng ko được.
cái này NN cần đưa ra tiêu chuẩn, quy định chung để tránh tranh chấp sau này, cũng như phát triển xe điện, ví dụ trạm sạc đã đầu tư phải cho các hãng khác thuê sử dụng để phát triển ngành xe điện tránh độc quyền như VF, ô xanh thì cả đống mà ko có 1 chiếc xe điện lại cấm xe xăng, rồi 2 băng nhảy vào oánh lộn thì làm sau, trước mắt băng xe điện thua là cái chắc :))

Hạng B2
10/12/12
459
375
63
Bến Tre
Đi xe điện chủ yếu là tâm lí bảo vệ môi trường thôi bác, chứ so tiền với xăng thì ko chênh bao nhiêu, mà phiền rất nhiều thứ. Cá nhân em chưa quyết tâm mua được xe điện, nhưng ủng hộ những người tiên phong nhất là xe Vinfast.
E cũng nghĩ vậy, kte mà đi lên thì mới lo môi trường được bác à!chứ như thuế bv môi trường từ xăng e cũng chưa biết chi vào cái gì cho nó thiết thực!
Đi xe điện chắc gắn bó với nó luôn, chứ đổi hay nâng cấp vừa mất giá, vừa khó khăn nhiều thứ…kiểu như lệ thuộc hết vào Vin,

Hạng B2
17/1/11
121
79
28
nói gì thì nói đi xe điện bằng tiền đi sướng hơn nhiều xe xăng, cứ như đẳng cấp khác hẳn trên hẳn level
Chỉ lấn cấn là cơ sở hạ tầng chưa đáp ứng thôi.

Hạng D
25/3/16
1.046
1.012
113
cái hình chỗ đậu dư cả đống, ko có 1 chiếc xe điện vậy để trống làm gì mà ko cho xe xăng đậu các bác vậy sẽ lãng phí tài nguyên, ko biết Vin có bỏ tiền thuê, mua đất này ko, nếu có và nếu muốn thì lắp thêm thiết bị đóng mở cho xe điện vào đậu, chống xe xăng khi nhu cầu xe điện tăng cao sau này là dc.
chúng ta nên tự giác sống theo trật tự xã hội chứ! Chỗ xe điện thì để cho xe điện, chỗ xe xăng thì xe xăng đậu. Thời đại này mà dùng các biện pháp như bạn nói (thiết bị đóng mở, ...) thì không hay chút nào. Giống như nếu làn đường bên bạn đang kẹt cứng xe nhưng làn ngược chiều bên kia trống rỗng, bạn cũng không nên chạy qua bên ấy (lãng phí tài nguyên?), mà nên kiên nhẫn nhích từ từ cho đến khi đi được. Đó là văn hóa bạn ạ.
Bạn xem bài này:
ket xe.png