Hạng C
30/5/10
602
437
63
Bienhoa
Hi Bác Solopidi
Để chích ngừa VGB thì người được chích phải âm tính với HBsAg tức là trong người chưa có mầm bệnh. Bác chích 1 mũi rồi nhưng quên chích mũi nhắc lại thì giờ bác nên đến cơ sở ý tế xét nghiệm Kháng thể VGB (Anti Hbs), nếu cơ thể Bác đã có Anti Hbs nhưng nồng độ yếu thì bác chỉ phải chích lại mũi thứ 2 (mũi nhắc lại). Nếu nồng độ Anti của Bác đủ mạnh thì bác không phải chích nhắc lại nữa.
Trường hợp Anti Hbs của bác âm tính thì bác cần chích lại theo phác đồ (trước khi chích phải kiểm tra lại HBsAg).
Bác ơi cho e hỏi e ở biên hòa muốn cho 2 đứa nhỏ nhà e đi xét Ngiệm xem đã có kháng thể chưa , 2 cháu đã chích ngừa VGB xong rồi , thì nên làm xét ngiệm này ở đâu ạ ,mấy Bv ở tỉnh có làm được không ạ ,ý e là độ tin cậy về máy móc ấy ạ , cám ơn bác nhiều

Tập Lái
11/5/18
4
0
1
26
Các thực phẩm giúp hạ men gan hiệu quả

Thực phẩm giàu chất xơ và vitamin

Cách hạ men gan dễ dàng nhất là bạn bổ sung nhiềuloại rau, củ, trái cây chứa nhiều hàm lượng vitamin và chất xơ cao để giảm lao động cho gan. Các thực phẩm cần thiết giúp giải độc gan bao gồm:
  • Nhóm thực phẩm chứa vitamin B6 có trong gan động vật, thịt đỏ, rau dền, ớt,….
  • Nhóm thực phẩm giàu vitamin A có nhiều trong rau chân vịt, cà chua, hành tây, cam quýt,…
  • Các loại hạt bao gồm ngũ cốc, lạc,… chứa nhiều vitamin B1 cần thiết cho cơ thể, giúp điều trị men gan cao hiệu quả.
  • Thường xuyên bổ sung vitamin B2 cho cơ thể với các thực phẩm như trứng, sữa, nước đậu nành…