Hạng D
9/1/06
2.596
11.562
113
HCM
Em có nghe anh bạn đề xuất ý tưởng này rất hay .

Khi đi đường xa , đôi lúc xe chúng ta bị lủng vỏ mà ở vùng xa thì không biết cách vá vỏ không ruột , có khi các chú ấy chọt chọt , móc móc 1 hồi là toi luôn cái vỏ .

Nên anh bạn truyền kinh nghiệm là chúng ta nên mua sẵn 1 cái ruột xe Casumina rẻ, để sẵn trong xe, khi nào bị sự cố thì nói mấy chú thợ vùng sâu xa thay ruột vào chạy luôn, khỏi vá , về TP vá cho yên tâm. Vì kinh nghiệm của các chú thợ vùng xa chủ yếu là thay , vá ruột .

Vỏ xe cua của em cũng bị lủng vài lỗ, khi bơm căng để lâu ngày hay xẹp. Có lần em vừa thay vỏ xe cua vào thì nó còn xẹp nhanh hơn vỏ chính vừa bị lủng .
Lý do : miếng vá vỏ xe cua lâu ngày không chạy nên khi thay vào xe chịu tải nặng, thì bung ra luôn .

Em thấy vỏ xe cua nên dùng vỏ nào chưa vá thì yên tâm hơn . Nhưng thường vỏ xe cua là vỏ cũ, nên thế nào cũng vá . Nên chỉ có cách tốt nhất là mua vỏ mới làm xe cua, thế thì phí vá .

Nên em nghĩ thay vì mua vỏ mới, chúng ta mua ruột mới cho vào vỏ cũ Radial Tubelss thỉ rẻ hơn , nhưng mà có an toàn không các bác ???

Hạng B2
20/8/06
146
1
0
RE: Vỏ Radial Tubelss có dùng ruột được không ?

Ý tưởng hay quá, nhưng liệu mấy chú ấy có tháo và lắp cái vỏ ấy được không nếu chỉ có móc lốp và búa tạ?

Kinh nghiệm của em thì cứ thủ sẵn vài cái đinh to, lủng đâu chí vô đấy rồi bơm căng lên cũng chạy được mấy ngày

Bác sĩ
20/4/04
3.491
325
83
Sai gon,Vietnam

Đó là chưa kể muốn thay cái ruột vào thì phải "hi sanh" cái Van tubeless, muốn xài lại phải mua mất mấy xịc, đao lắm !:D

Hạng B2
8/5/06
347
162
43

Vỏ Tubeless thì dùng mâm có vòi bơm (vòi bơm liền với mâm). Khi bị xì lốp, ta lắp ruột vào thì vòi của nó làm sao chui ra ngoài để bơm hơi. ???! ngoại trừ trường hợp "rứt bỏ" vòi của mâm. Sau đó phải phục hồi (không biết có được không ?).

Tôi có nghe các bác tài nhiều kinh nghiệm nói: Trong trường hợp chỉ cán đinh (vết thủng không quá lớn) thì với vỏ tubeless ta có thể dùng kẹo cao su (chewingum) nhai cho sạch đường, còn cốt cao su và dùng dùi để đâm ém vào vết thủng thì cũng giải quyết được "tình thế" (bơm, chạy tạm đến chổ vá tin cậy).
Bác nào có kinh nghiệm lên tiếng đê.

O.S.P.D
13/1/05
2.869
1.024
113
SG

Em thì ra Khu Dan Sinh sắm sẵn 1 bơm điện dùng nguồn lỗ cắm mồi thuốc và 1 bộ vá Lụi 5 miếng ,Tổng thịêt hại chỉ khỏang 200 nghìn VND .Đi đến đâu cũng yên tâm cả, Nhiều khi còn giúp đỡ đc ae khác đi chung đoàn nữa ...[8|]

Hạng D
9/1/06
2.596
11.562
113
HCM

@ Automatic : em nghe anh bạn nói thay cái Van Tubeless có 15,000 VND hà . Như vậy thì đâu cần phải suy nghĩ nữa . Chứ hỏng cái vỏ hết > 600K thì mới sót chứ .

Còn điều đặc biệt theo em rất cực kỳ quan trọng mà không thể đo bằng tiền . Là bác phải làm thế nào để xe tiếp tục lăn bánh . Chứ vỏ xe xẹp , thợ không biết vá thì lúc đó các bác chỉ biết có ngồi khóc .

Thậm chí nếu có hư cái vỏ luôn mà có thể chạy được về đến nhà là thành công rồi . Khỏi tính thiệt hơn gì nữa .

Cái chính là mình bỏ cái ruột vào vỏ Radial Tubeless rồi bơm lên thì chạy có an toàn không ?

Hay là đang bon bon 70Km/h xuống đèo Bảo Lộc , làm cái " Bùm " 1 phát là bỏ mịa ;). Vì em thấy , trước đây chỉ dùng ruột cho vỏ bố chứ chưa thấy dùng ruột cho vỏ thép bao giờ .

Hạng D
28/4/06
3.334
19
0
39
AG

Bác có mua ruột xe sơ cua đem theo thì cũng vậy thôi. Bác có dám đưa xe cho mấy bác thợ vùng sâu vùng xa tháo bánh, cại mâm không? haha. Phần lớn mấy bác thợ ở nông thôn không có máy móc đâu toàn dùng tay thôi.

Mà xe có bánh sơ cua rồi có xì bánh xe thì gắn vỏ sơ cua vào rồi về TP vá thôi. Việc này đơn giản mà bác tính toán mua ruột chi cho mệt :D

Bác sĩ
20/4/04
3.491
325
83
Sai gon,Vietnam

Vá lụi thì không làm mà đi thay ruột ![&:]
Chuyện khó thế chắc chỉ có bác Euro Car nhà ta là nghĩ ra thôi....!:D
Trêu bác tí chứ vô tư đi bác, thậm chí có người còn lấy cả 1... con vis ruột vịt;) bôi keo con chó siết vô chỗ lủng chạy đỡ được hàng trăm km đó !