Hạng B2
17/9/05
361
23
18
RE: VTV news - VAMA cam kết ko giảm giá trong năm 2006

Liệu bác chip có lo bò trắng răng không thế nhỉ?
Bác nói nhiều đến quy luật kinh tế thì cũng có quy luật thăng trầm, kiểu hình sin, vậy phải có lúc xuóng thấp chứ, thực ra thăng như 2 năm vừa rồi mới là kỳ lạ, đáng nói, cuối cùng thì nó cũng phải trở về vị trí vốn dĩ của nó chứ.

Hạng D
17/7/05
1.736
43
48
56
Sài gòn

Hôm nay báo đăng tin GM đang giảm giá toàn cầu đó. Không biết bao giờ đến VN nhỉ?

Hạng C
14/2/05
735
2
18
57
Hà Nội

Trích đoạn: crownchip

Thị trường rất quan trọng đối với bất kỳ sản phẩm nào dưới cả 3 góc độ: nhà SX, người tiêu dùng, nhà quản lý. Thị trường sập và đóng băng thì tất cả đều thiệt hại chả ai được lợi cả, tin vịt tác động tinh thần gây tâm lý sợ bị hớ sẽ khiến người tiêu dùng ko còn hứng thú mua xe dù giá xe tiếp tục giảm xuống với các lô bị tồn. Xây dựng được thị trường cần thời gian khá dài nhưng phá thị trường bằng chính sách sẽ rất rất chi là nhanh, đóng băng tức là ko bán được và ko ai mua.

Bác nói hay lắm! Như thị trường nhà đất, hết sốt nóng rồi lại đóng băng, chẳng bao giờ ổn định cả. Sắp tới chắc nhà nước lại phải bàn "Các biện pháp phá băng thị trường ô tô VN" :D

Hạng C
18/3/05
651
12
18

Hoan hô VTV dạo này ủng hộ người tiêu dùng nhiều quá.
Nói thực ra, xem cái phóng sự hôm qua thấy nhà đài hình như cũng hơi.... thậm xưng quá;), vớ được 1 cái công trường để xe rồi tổng quát hoá ra việc "đóng băng", ảm đạm" của toàn bộ thị trường xe hơi. Dù sao cũng cảm ơn nhà đài :D
Vậy bây giờ đã có nhà quản lý lên tiếng (bác Hùng), phương tiện thông tin thì ồ ạt, người tiêu dùng thì hoài nghi.... để xem có làm gì được bọn VAMA không nhé.

Hạng B2
27/6/05
108
5
18

Trích đoạn: fatboy

"Các biện pháp phá băng thị trường ô tô VN" :D

Thị truờng oto đâu có đóng băng mà phải phá! Chỉ có thị truờng xe của các liên doanh thuộc VAMA tự đóng băng mình thôi. Xe nhập nguyên chiếc lại sắp bùng nổ ấy chứ. Rồi Honda đang rôm rả chuyện Civic sắp ra nữa. Chỉ có điều chống lại chủ truơng của Chính phủ thì chỉ có ... chết cóng thôi.

Bin
Hạng B2
29/3/04
300
0
0
53
Vietnam

Hh'eh'êhh'e! Hôm qua bán được xe roài. Đã quá!! Năm sau mà bán thì chít em.

Hạng B2
26/10/05
401
3
16
www.otosaigon.com

Trích đoạn: tyxiu

Trích đoạn: fatboy

"Các biện pháp phá băng thị trường ô tô VN" :D

Thị truờng oto đâu có đóng băng mà phải phá! Chỉ có thị truờng xe của các liên doanh thuộc VAMA tự đóng băng mình thôi. Xe nhập nguyên chiếc lại sắp bùng nổ ấy chứ. Rồi Honda đang rôm rả chuyện Civic sắp ra nữa. Chỉ có điều chống lại chủ truơng của Chính phủ thì chỉ có ... chết cóng thôi.
Tại chính phủ cả thôi, quen chia chác với bọn Vama để cùng ăn dày roài, bảo hộ bọn nó lâu quá mà. Báo cáo với các bác là Vinaxuki đại diện xe Tàu đã chính thức gia nhập Vama, phen này chúng nó kết hợp với xe Tàu để tiếp tục cùng khống chế giá đây... hehhe!!!

Thái lan đánh thuế hàng lắp ráp nội địa gần giống với ta, nhưng chúng nó ko bảo hộ nhiều, chính vì thế công nghiệp ô tô Thái phát triển cực mạnh, tỷ lệ nội địa hóa đạt bình quân 80%... bảo hộ rất ít mà vẫn phát triển, thế mới lạ nhẩy !!! Mời các bác xem bảng mức thuế suất 1/8/2005 của bọn Thái nè:

Vama mà chết thì chính phủ lại mất công phá băng đấy...!!!:):):)

À tý quên, dành cho bác nào lười dịch nè:
1. Xe du lịch dung tích xy lanh nhỏ hơn 2.400cc
2. Xe du lịch dung tích xy lanh lớn hơn 2.400cc nhưng chưa tới 3.000cc
3. Xe du lịch dung tích xy lanh lớn hơn 3.000cc hay công suất trên 220 mã lực
4. Xe chuyên dụng
5. Xe bán tải/đa năng
6. Xe tải và xe khách trên 10 chỗ

CBU : Xe nguyên chiếc nhập khẩu
CKD : Cụm linh kiện nhập khẩu

Import Duty : Thuế nhập khẩu
Excise Tax : Thuế tiêu thụ đặc biệt
Municipal Tax : Thuế đô thị
VAT : Thuế giá trị gia tăng

Last edited by a moderator:
Hạng B2
23/5/05
163
1
16

Trích đoạn: Bin

Hh'eh'êhh'e! Hôm qua bán được xe roài. Đã quá!! Năm sau mà bán thì chít em.
Bác Bin,e vừa thấy bác tiếc thương con xe của mình thảm thiết lắm,nào là ko biết bây giờ e nó ở đâu,ra sao,ko bít chủ mới của nó có hay chúc nó ngủ ngon ko...sao bi giừ đã he he rồi????:D:D:Djavascript:void(opener.AddText('[sm\=033102bebe_1_prv.gif]'));self.focus();

Hạng B2
27/6/05
108
5
18

1.Xe Tàu đâu có phải vào VN qua Vinaxuki là chính đâu, họ vào trực tiếp! Cho nên có ai quan tâm đến việc Vinaxuki có vào VAMA hay không đâu mà đưa ông này ra.
2.Nguời tiêu dùng cũng muốn VAMA hãy cố giữ lời hứa không giảm giá để Chính phủ còn giảm thuế Nhập khẩu xe nguyên chiếc chứ. Hãy xem các LD bây giờ tiếp thị khổ sở như thế nào thì biết họ có chịu đuợc lời hứa của họ hay không.
3.VAMA đóng băng thì Audi, Nissan,... vỗ tay quá đi chứ. VAMA đâu phải đại diện cho tất cả các hãng xe lớn muốn vào Viet nam đâu.

Chống lại chủ truơng của nhà nuớc thì ... cóng!

Last edited by a moderator:
Hạng B2
26/10/05
401
3
16
www.otosaigon.com

Trích đoạn: tyxiu

1.Xe Tàu đâu có phải vào VN qua Vinaxuki là chính đâu, họ vào trực tiếp! Cho nên có ai quan tâm đến việc Vinaxuki có vào VAMA hay không đâu mà đưa ông này ra.
2.Nguời tiêu dùng VAMA hãy cố giữ lời hứa không giảm giá để Chính phủ còn giảm thuế Nhập khẩu xe nguyên chiếc chứ. Hãy xem các LD bây giờ tiếp thị khách khổ sở như thế nào thì biết họ có chịu đuợc lời hứa của họ hay không.
3.VAMA đóng băng thì Audi, Nissan,... vỗ tay quá đi chứ. VAMA đâu phải đại diện cho tất cả các hãng xe lớn muốn vào Viet nam đâu.

Chống lại chủ truơng của nhà nuớc thì ... cóng!
ối giời ôi, tui có nhầm lẫn gì ko đây... Audi, Nissan...??? Xin bác cái báo giá mấy loại đó bên Tàu. Thông báo với bác dù là xe nguyên chiếc nhập từ Tàu thì thuế vẫn đánh như xe nhập từ chính quốc... ehhhehe!!!