Thảo Luận Xăng nào cho Premacy?

Hạng D
7/8/04
1.316
364
83
RE: Xăng nào cho Premacy?

Trích đoạn: thangcanon

trời ơi ! đừng xem mấy cái thông số của bọn Cục Đăng Kiểm- Chẳng có giá trị gì đâu.
Tôi chỉ biết rằng từ khi có A95 tôi tiết kiệm được 1 khoản tiền kha khá. lý do: nếu đi trong thành phố tôi đi nhiều hơn 1 đoạn đường là 50km, nếu đi đường dài thì nhiều hơn khoảng 100 km so với A92. và xe bốc hơn
Tôi đi Pre và chỉ sử dụng A95- Đấy tuỳ bạn lựa chọn loại xăng

Em chưa dùng xăng 92 bao giờ nên không thể có soa sánh cụ thể như bác được!:D

O.S.P.D
10/1/06
475
34
28
51

Trước đây cũng có AE nói Pre dùng 95 chạy ngon hơn, lúc em chạy được 5kkm vào kiểm tra ở 117 Pastuer có hỏi chú bảo dưỡng vụ nên dùng xăng nào? chú ấy đáp nên chạy 95, vì: 1 - Chạy bốc hơn, 2 - 92 ở mình hay bị pha tạp chất! (chẳng biết thực hư thế nào mà vụ lùng bùng aceton lại đa phần là 95) nghe lời chú ấy em dùng 95 tới đây giờ. Em thấy có 3 điểm khác biệt giữa 95 và 92 ở vợ hai em. 1 - 95 chạy bốc hơn 92; 2 - Đỡ hao hơn khoảng 30km; 3 - Máy xe mau nóng hơn (em để ý nếu dùng 92 khoảng thời gian để hệ thống làm mát hoạt động khi dừng xe dài hơn khoảng 3 phút)

Hạng B2
21/9/04
171
1
0
53
nhà máy dung cu gia đinh

@minhhien
bác biết rằng xe có tỷ số nén lớn ( tạo ra áp suất nén hỗn hợp nhien liệu và không khí lớn )
chính vì vậy
*với xe chạy xăng có tỷ số nén cao thì cần phải dùng xăng chỉ số ốctan cao để tránh kích nổ sớm khi píton chưa lên đến điẻm chết trên , hiện tai ô tô có tỷ số nén cao thừong có hệ thông fun xăng điện đa điểm vì vậy bugi chỉ cần đánh lửa rất yếu cũng có thể gây nổ (ưu điểm)
*với xe chạy xăng có tỷ số nén thấp mà dùng xăng ốc tan cao ,thì khi píton nén hết hành trình mà vẫn không đủ áp suất nén hỗn hợp nhiên liệu thì kể cả bugi có đánh lửa cũng không làm cho hỗn hợp nhiên liệu nổ được ( nhược điểm)
*với xe chạy dầu thậm chí không cần bugi mà chỉ cần nén nhiên liệu với áp suất lớn đã tự gây ra nổ
note : AE chú ý tuyệt đối không nên dùng xăng ốc tan A95 cho xe có tỷ số nén thấp , rất hại xe chưa nói tới tốn tiền
tuyệt đối không nên dùng xăng ốc tan A90 cho xe có tỷ số nén cao , rất hại xe chưa nói tới tốn xăng
đối với hầu hết xe ô tô sản xuất tại vn nên dùng A92 là phù hợp mà không sợ hại xe

Hạng B2
13/1/06
112
0
0

Trích đoạn: kaka

Em chưa dùng xăng 92 bao giờ nên không thể có soa sánh cụ thể như bác được!:D

Vậy thì Ku mới chạy xe rồi - aha ko biết A92 mới là lạ- biết thì không sao??[8|]

Last edited by a moderator:
Hạng D
7/8/04
1.316
364
83

Trích đoạn: thangcanon

Vậy thì Ku mới chạy xe rồi - aha ko biết A92 mới là lạ- biết thì không sao??[8|]

Em tưởng ai cũng hiểu ý em là chưa sử dụng xăng 92 với Pre . Vậy mà có người không hiểu ...![8|]

Hạng B2
13/1/06
112
0
0

Trích đoạn: kaka

Em tưởng ai cũng hiểu ý em là chưa sử dụng xăng 92 với Pre . Vậy mà có người không hiểu ...![8|]

Aha - với loại xe khác cũng vậy thôi- hic' - đùa tí cho vui- đừng buồn nhe'

Hạng D
24/2/04
2.574
3.250
113
Vietnam

Lâu nay em vẩn dùng A95, một ngày trước khi có bảo em làm một bình đầy (cây xăng của P), hôm sau nghe thông báo hơi run, hỏi chổ đổ xăng nó nói nếu bị là bị rồi:mad:, thôi thì kệ nó vậy vẫn tiếp tục xài A95.
@all: Các Bác đi quốc lộ sẽ thấy không có cây xăng (rất hiếm) nào bán A95 ngoài các cây xăng của P... thế mới ác chứ. Thế nên đến các Tp. lớn tìm cây nào đó có A95 (không phải của P... )đổ một bình đầy cho nó chắc, chờ bảo tan.:D

O.S.P.D
24/9/04
2.334
19
38
Hồ Chí Minh

Ở thành phố lớn như TP.HCM cũng có thấy chỗ nào bán xăng A95 ngoài Petrolimex đâu bác

Hạng B2
6/9/06
128
6
0

Tại Châu Âu khuyến cáo chính thức của Mazda ... Premacy chạy xăng Super (A95 trở lên) ..