Status
Không mở trả lời sau này.
Hạng D
25/7/10
1.228
4
38
Em nhờ các bác tư vấn giúp em chuyện này nhé! Cám ơn các bác trước.....

Bởi vì trước nay em thường thấy cái tường xây bằng gạch ống (4 lỗ) khi mình khoan, đặt tắc kê (kể cả tắc kê sắt) để treo các vật nặng, lâu ngày rất hay bị bể, làm lỏng tắc kê => nguy hiểm đối với những đồ dùng quý giá như tủ bếp, giàn treo TV màn hình.... siêu lớn, ... Vì vậy, trong đầu em thoáng nghĩ: để cho "yên tâm" thì ở những bức tường này (khi thiết kế ta tính trước!) xây bằng gạch thẻ thì có chắc hơn không các bác? hay còn cách nào khác hay hơn để tường cứng & bảo đảm chắc chắn hơn không vậy các bác?
Thật tình, nhiều lúc em cầm cái khoan dí vào tường rồi bấm nút, nó chạy cái vèo, đi hết mũi khoan, em hổng biết nói sao nữa!!? ....

Hạng F
11/1/10
6.130
60.781
113
pang_pang nói:
Em nhờ các bác tư vấn giúp em chuyện này nhé! Cám ơn các bác trước.....

Bởi vì trước nay em thường thấy cái tường xây bằng gạch ống (4 lỗ) khi mình khoan, đặt tắc kê (kể cả tắc kê sắt) để treo các vật nặng, lâu ngày rất hay bị bể, làm lỏng tắc kê => nguy hiểm đối với những đồ dùng quý giá như tủ bếp, giàn treo TV màn hình.... siêu lớn, ... Vì vậy, trong đầu em thoáng nghĩ: để cho "yên tâm" thì ở những bức tường này (khi thiết kế ta tính trước!) xây bằng gạch thẻ thì có chắc hơn không các bác? hay còn cách nào khác hay hơn để tường cứng & bảo đảm chắc chắn hơn không vậy các bác?
Thật tình, nhiều lúc em cầm cái khoan dí vào tường rồi bấm nút, nó chạy cái vèo, đi hết mũi khoan, em hổng biết nói sao nữa!!? ....
Chắc hơn là hiển nhiên rồi. Chỉ là tốn thêm tiền và xây lâu hơn.
Nhưng nếu xây gạch ống loại tốt và tô trát với vữa tốt thì vẫn có thể làm mọi thứ trên đó. Nhà bác bị dùng vật tư kém rồi.

Hạng D
25/7/10
1.228
4
38
Cám ơn bác ..... Ý em là xây ở 1, 2 bức tường quan trọng thôi .... còn các bức tường khác vẫn là gạch ống!! .... hi hi

Em chưa có nhà bác ui! toàn ở chung cư .... sang năm mới đến tuổi xây nhà, nên em đang lên phương án trước đó mà!

Last edited by a moderator:
Hạng C
31/3/11
563
24.705
93
0948363683
Theo e thì chỗ nào yêu cầu cao về cường độ,chống thấm mới dùng gạch thẻ thôi chứ xây lâu lắc và tốn gạch thấy bà:D
gạch ống loại tốt + thi công tô trát ngon lành là ok thôi,bác khoan thoải mái;)

Hạng D
25/7/10
1.228
4
38
richman84 nói:
Theo e thì chỗ nào yêu cầu cao về cường độ,chống thấm mới dùng gạch thẻ thôi chứ xây lâu lắc và tốn gạch thấy bà:D
gạch ống loại tốt + thi công tô trát ngon lành là ok thôi,bác khoan thoải mái;)

he he .... ăn chơi hok sợ tốn kém bác ui! mà tưởng tượng cái cảnh cái LCD 60" mà rớt xuống đất, thì em hok có cầm lòng được .... thôi, theo phong thủy thì cứ cái gì làm cho mình yên tâm để sống trong căn nhà của mình, thì mình nên làm! với lại có 1, 2 bức vách thôi mà bác ..... :D:D ... uhm, mà sẵn chống thấm cho khu vực máy móc điện tử cũng tốt chứ bác Giàu nhỉ!

Hạng B2
16/11/06
234
2
18
44
chỗ nào cần chắc chắn bác cho cái đà lanh tô bê tông vô, bắt tắc kê chắc tốt hơn gạch thẻ đấy. Em nghĩ gạch thẻ làm nặng kết cấu không cần thiết.

Hạng D
4/8/11
1.050
4.309
143
Bác chủ lo hơi bị dư rồi. Nói để bác yên tâm, chỉ cần thợ xây của bác tô hồ đúng mác thì 2 đến 3 phân hồ đủ giữ tắc kê rồi, cái TV 60' hay 100' bác treo vào giá, giá gắn vào tường bằng nhiều con vít+tắc kê chứ có 1 con đâu mà bác sợ.

Hạng B1
6/4/11
67
23
8
Vô định
hồi xưa em xây cái trạm BTS bằng gạch đểu, tháng sau chủ nhà bảo cái cục nóng điều hoà rơi xuống đất rồi:D

Hạng F
15/11/10
9.321
2.961
113
50
1. Bác chủ nói khoan cái vèo đi hết mũi khoan thì em biết chung cư nó xây tường ntn rồi

2. Bác muốn xây một số mảng tường bằng gạch đinh thì ok thôi. Yên tâm chắc chắn khỏi lo lắng, thêm có tí tiền và tí công nữa thôi. Khỏi cần tư vấn.
3. Còn nếu cần tư vấn thì các bác khác đã nói, chỉ cần xây gạch ống lọai tốt, tô trát đúng mác thì bác đu lên cũng không rớt đừng nói TV.

Status
Không mở trả lời sau này.