Hạng D
6/7/09
1.951
1.046
113
Em mới rước 1 em CRV 2.4 đời 2015 về nhà. Lúc đầu không để ý những sau này nhìn lại thì thấy bộ mâm em nó hơi kỳ kỳ.
Bên tài:
Xe CRV 2.4 có bị ngược mâm hay không?

Bên phụ:

Vậy là 4 mâm em nó giống hệt nhau hả ta?
Em nghĩ phải 2 cặp đối xứng mới hợp lý chứ nhỉ?

Cũng alo lên đại lý hỏi thì họ trả lời xe mới cũng vậy và nghĩ vậy là hợp lý!!!!!

Em hơi băn khoăn liệu HDV có biết điều này không và cách giải thích của đại lý vậy là hợp lý hay chưa?

Hình ảnh xe mới:

• Like
Reactions: Lapin
Hạng D
6/7/09
1.951
1.046
113
Đảo bánh chứ đâu đảo mâm đâu bác? Với lại có nhiều cách đảo.

hmq confirmed
Hạng D
26/5/08
2.391
2.322
113
HCM
vietnamwcm.wordpress.com
Bác đảo bánh mà phải tháo từng bánh khỏi mâm, đảo bánh, lắp bánh vào mâm, cân mâm lại, ... thì bác quá siêng! Em toàn thấy thợ tháo cả mâm lẫn bánh rồi đảo nguyên bộ thôi.

Hầu hết cách đảo đều có một cặp chuyển trước sau và một cặp đảo chéo. Nếu đảo thêm bánh dự phòng nữa thì ... mâm dự phòng là mâm nào? Nan kiểu bên trái hay bên phải?

m.m
Hạng D
18/12/12
1.587
604
113
Bác đảo bánh mà phải tháo từng bánh khỏi mâm, đảo bánh, lắp bánh vào mâm, cân mâm lại, ... thì bác quá siêng! Em toàn thấy thợ tháo cả mâm lẫn bánh rồi đảo nguyên bộ thôi.

Hầu hết cách đảo đều có một cặp chuyển trước sau và một cặp đảo chéo. Nếu đảo thêm bánh dự phòng nữa thì ... mâm dự phòng là mâm nào? Nan kiểu bên trái hay bên phải?
dự phòng là mâm sắt

Hạng D
6/7/09
1.951
1.046
113

Có nhiều cách đảo bánh mà bác, trong đó có phương án đảo 2 bánh trước xuống 2 bánh sau lúc này mâm vẫn thoả.
Theo em biết thì khi mâm đã phân chiều thì xe phải có cặp mâm đối xứng chứ không phải 4 cái giống nhau.
Mâm không phân chiều thì dễ rồi.

Hạng B2
8/8/15
343
149
43
54
:3dcuoi:
Cái này có khi hỏi cụ nào giỏi vật lý có phải để ổn định thân xe hơn khi gặp gió mạnh tạt ngang hay không?

Hạng D
31/7/11
2.484
2.706
113
Lúc trước e cũng có thắc mắc như bác chủ thì có tìm hiểu các hãng xe họ cũng đều làm như trường hơup của bác là vì lí do khi xe bể bánh thì thay bánh xe cua bên nào cũng đc,và đơn giản trong khâu sx và lắp ráp. Nếu như 2 bên cùng theo chiều xuôi gió rất đẹp nhưng phải bắc buộc phải có 2 cái vỏ xe cua nan hoa đối chiều nhau

• Like
Reactions: hta123
Hạng D
29/10/12
1.700
1.944
113
xe em mới đảo lốp, thấy kỹ thuật tháo bánh ra đẩy qua đẩy lại em quên để ý k biết là có tháo lốp không, về nhà nhìn xe mình và xe hàng xóm thì chiều nan hoa giống nhau. em cũng đang thắc mắt.

Tập Lái
5/2/15
43
54
18
50
4 bánh xe em theo chiều kim đồng hồ, mà xem hình phiên bản Mỹ cũng vậy. Như vậy đây là TK của HD thôi.
"Closed" được rồi các bác.