Hạng C
2/2/09
616
36
28
F1racer nói:
phamttruc nói:
RedBlade nói:
Bác cầm giấy hẹn vẫn chạy được nhé!
Không khuyến khích chạy xuyên tỉnh nha.
Sao vậy??
Xe có giấy hẹn, tức là đã hoàn tất việc đăng ký quyền sở hữu cũng như trách nhiệm của chủ xe với phương tiện cũng như trách nhiệm với nguồn nguy hiểm cao độ. Việc hẹn cấp giấy sau 10, 20, 30 ngày là do chậm trễ của cơ quan chức năng! Chủ sở hữu chỉ có trách nhiệm đăng ký quyền sở hữu chứ không phải chờ đợi việc cấp phép lưu thông.
Sau khi đăng ký quyền sở hữu. Chủ xe có trách nhiệm đăng ký kiểm định phương tiện, việc đăng ký này mới quyết định đủ điều kiện an toàn để lưu thông hay không!

Hình như trên cái giấy hẹn đó, các sếp cũng chả ký tên or woánh dấu gì ráo, chỉ ghi ngày trả kết quả thôi. Cũng khó mà công nhận đầy đủ giá trị of nó như một giấy chứng nhận chính thức.

Căn cứ theo 2 cái giấy hẹn, thì e cũng hiểu được chủ xe đã thực hiện trọn các thủ tục theo quy đinh.

Quê ta có cái hay là tự hiểu và mặc nhiên nó đúng.

Hạng F
7/8/06
8.676
1.513
113
@NuiSam_ChauDoc nói:
F1racer nói:
phamttruc nói:
RedBlade nói:
Bác cầm giấy hẹn vẫn chạy được nhé! 
Không khuyến khích chạy xuyên tỉnh nha.
Sao vậy??
Xe có giấy hẹn, tức là đã hoàn tất việc đăng ký quyền sở hữu cũng như trách nhiệm của chủ xe với phương tiện cũng như trách nhiệm với nguồn nguy hiểm cao độ. Việc hẹn cấp giấy sau 10, 20, 30 ngày là do chậm trễ của cơ quan chức năng! Chủ sở hữu chỉ có trách nhiệm đăng ký quyền sở hữu chứ không phải chờ đợi việc cấp phép lưu thông.
Sau khi đăng ký quyền sở hữu. Chủ xe có trách nhiệm đăng ký kiểm định phương tiện, việc đăng ký này mới quyết định đủ điều kiện an toàn để lưu thông hay không!

Hình như trên cái giấy hẹn đó, các sếp cũng chả ký tên or woánh dấu gì ráo, chỉ ghi ngày trả kết quả thôi. Cũng khó mà công nhận đầy đủ giá trị of nó như một giấy chứng nhận chính thức. Căn cứ theo 2 cái giấy hẹn, thì e cũng hiểu được chủ xe đã thực hiện trọn các thủ tục theo quy đinh.  Quê ta có cái hay là tự hiểu và mặc nhiên nó đúng.
Quan trọng là vấn đề đọc hiểu bác ạ, mỗi người có khả năng đọc hiểu và vận dụng câu chữ trong quy định, luật khác nhau. Ai đú cơ sở và lý lẽ sẽ nhẹ nhàng hơn trong việc áp dụng luật, và hiểu theo hướng có lợi hoặc loại trù rủi ro cho mình.

Hạng B1
21/8/13
51
7
8
thôi, đắp chiếu nằm đợi cà vẹt rồi đi đăng kiểm vậy, trễ 2 tuần chắc không sao phải không mấy bác?

Hạng D
4/8/09
2.535
45
48
Trilv nói:
thôi, đắp chiếu nằm đợi cà vẹt rồi đi đăng kiểm vậy, trễ 2 tuần chắc không sao phải không mấy bác?
Bác đi đăng kiểm trước đi ạ để có tem, đừng để trễ, ra đường ăn đòn của XXX đó. Mấy ảnh chuyên môn ngó xe nào ko có tem đăng kiểm, mà cái này dính 1 phát là nặng lắm. Đi trong thành phố em khẳng định là ko sao đâu ạ.

Bữa sau chịu khó lên lấy phiếu đăng kiểm chính thức sau thôi.

Hạng B1
3/9/13
81
0
0
Xe có biên nhận DK và biển số thì đi đăng kiểm được, nhưng biên nhận DK xe chỉ có chữ ký không có dấu tròn nên về mặt pháp lý là không hợp pháp để lưu hành, nên hên xui.
đi tỉnh thì XXX tỉnh khác không tin cái BN không dấu này, có khả năng bị giam xe.

b:z confirmed
Hạng D
24/11/09
1.129
52
48
lần trước có biển số xe, em chạy đi đăng kiểm và ngày hôm sau em chạy đi tỉnh luôn :)

Hạng B2
8/10/13
122
1
18
37
b:z nói:
lần trước có biển số xe, em chạy đi đăng kiểm và ngày hôm sau em chạy đi tỉnh luôn :)
xe bác có biển số, đăng ký đăng kiểm đủ cả + bác đi đúng luật thì chắc công an cũng k đụng vào đâu.

còn bác chủ xe cấp biển số rồi thì cứ đi đăng kiểm thôi chứ có sao đâu bác, có giấy hẹn lấy cà vẹt thì mình vẫn chứng minh là làm đầy đủ giấy tờ phần của mình rồi. Em thấy xe không có tem đăng kiểm là dễ dính lại thôi, còn lại bác đi đúng luật thì công an nó vẫy bác lại làm gì đâu vì bác đâu có làm gì sai :cool:

Hạng D
14/11/10
3.028
4.603
113
HCM
Xe em vừa sang tên qua em, đang cầm giấy hẹn. Chủ xe đã đăng kiểm nhưng trên đó lại là số xe cũ.
Em có cần đi đổi đăng kiểm ko mấy bác hay cứ để vậy chạy ? Để vậy chạy có hợp lệ Ko?

Cám ơn mấy bác.

Hạng C
2/2/09
616
36
28
zorojp nói:
Xe em vừa sang tên qua em, đang cầm giấy hẹn. Chủ xe đã đăng kiểm nhưng trên đó lại là số xe cũ.
Em có cần đi đổi đăng kiểm ko mấy bác hay cứ để vậy chạy ? Để vậy chạy có hợp lệ Ko?

Cám ơn mấy bác.

Hình như phải đăng kiểm lại khi thay đổi chủ phương tiện + thay đổi biển KS.

Hạng B2
8/10/13
122
1
18
37
em nghĩ là bác nên đi đăng kiểm lại vì lúc xxx nó dựng bác lại mà lòi ra giấy tờ đăng kiểm là cho biển số xe cũ, sinh chuyện ra thì mệt bác đấy bác ạ. nên thà mình đi đăng kiểm lại cho tất cả giấy tờ là của mình cho chắc ăn bác à