Hạng C
5/11/10
820
760
93
Mình nghĩ sidepod ko có hiệu quả gì về an toàn mà gây thêm sức cản gió. Bỏ đi cho nhẹ xe
Sidepod chẳng qua bắt buộc phải có thôi bác, chứ có ai muốn đâu, đó là vì hai cái giàn tản nhiệt , 1 của nuo làm mát máy 1 của gió nạp nên nó phình ra nv, Merc năm nay ép eo đc sidepod như vậy chắc cũng phải tìm ra giải pháp làm mát nào đó hết sức nhỏ gọn , nên mới gần như bỏ cả sidepod được như vậy :)

• Like
Reactions: tydep and euro car
Hạng C
5/11/10
820
760
93
Testing năm nay sidepod là đề tài nóng nhất, mới nhất là Rebull vừa cập nhật sidepod mới hoàn toàn khác biệt cho chiếc RB18 :)
sau đây l sidepod của 10 đội F1 hiện tại
Xe đua F1 mùa giải 2022

Attachments

• Like
Reactions: tydep
Hạng C
10/9/11
640
114
43
Q9 Tp HCM
Bác nào có lịch các chặng đua năm nay cho em xem với. Năm nay có kênh TV phát trực tiếp đua F1 không các bác

Hạng D
4/6/10
1.475
1.320
113
Bác nào có lịch các chặng đua năm nay cho em xem với. Năm nay có kênh TV phát trực tiếp đua F1 không các bác
Mời bác theo dõi ở đây
Về sóng xịn thì có K+ đấy ạ

Hạng C
5/11/10
820
760
93
F1 Pecking order after pre season test end :
1 Redbull
2 Ferrari
3 Mercedes
4 Anpha Tauri
5 Mclaren
- dự đoán chặng đầu tiên Bahrain :
Pole :

1 : Redbull
2 : Merc
3 : Fer
Win :
1 Merc
2 bull
3 Fer
:D
Năm nay sidepod khác lạ & đủ hình đủ dáng là vì đây là khu vực mở nhiều nhất để các đội tự do phát triển, các khu vực khác bị siết chặt do luật nên ko thể làm gì nhiều đc !:)
- vấn đề lớn nhất của chiếc xe năm nay là gặp hiệu ứng cá heo, nghĩa là chiếc xe cứ ngụp lặn gần giống đầu còn cá heo khi bơi, đối với cá heo thì việc đó giúp nó giảm sức cản của nước, nhưng đối với chiếc xế F1 thì lại làm giảm độ bám ổn định, ảnh hưởng đến tốc độ của xe
để khắc phục nhược điểm đo, FIA đã dùng giải pháp đặt 1 chiếc ống dưới gầm xe cho gió đi qua, làm chiếc xe cân bằng hơn, nhưng hiệu quả thu đc với mỗi đội là khác nhau do liên quan tới thiết kế chassic của mỗi đội khác nhau ! Redbull vẫn cho thấy sở trường của chassic ngoại hạng là chiếc xe ổn định nhất khi vào cua , tiếp đó là Fer, Merc hoặc chưa tìm ra đc điểm ngọt setup, hoặc vẫn đang chơi bài giấu bài như mọi năm, cùng chờ xem :p

Chỉnh sửa cuối:
Hạng D
9/1/06
2.596
11.465
113
HCM
Chiếc xe mà ngụp lặn vậy dễ leo lên đầu như Vers đã hiếp Hamilton đợt vừa rồi lắm

Hạng C
5/11/10
820
760
93
Hiệu ứng đầu cá heo tác động tới chiếc xe như thế nào :
cá nhân mình nghĩ là do sự mất cân bằng downfoce giữa front & rear wing, nôm na là lực ép xuống của 1 hoặc cả 2 downforce thay đổi liên tục , và do thay đổi luật của sàn xe khiến air flow đi qua kv này mất cân bằng

Chỉnh sửa cuối:
  • Like
Reactions: tydep and Ka
Hạng D
9/1/06
2.596
11.465
113
HCM
Nguyên nhân là do sidepod thiết kế mới hay do yếu tố nào khác nhỉ? Vì theo hình dáng khí động học thì sidepod mới này thoát khí tốt hơn cũ vì lực cản ít, thì xe phải đi mượt hơn chứ