Hạng B2
20/4/10
123
127
43
45
Đạp ga lịm do thiếu xăng. Nếu bệnh đột nhiên xãy ra thì chính có thể do bơm xăng thiếu điện, bơm không đủ.
Hay nguyên nhân do cổ họng nạp dơ trước đó, tình cờ trùng lúc tháo bình.
Ngoài ra còn sự nhớ của đông cơ, nhưng không tác dụng lắm.

Tìm nguyên nhân thì đi từ đơn giản trước. Bác siết cọc một cái thì đã loại ngay nguyên nhân này.

Hôm qua em đã xiết cọc bình, vẫn ko khắc phục được, mà em thấy cọc cũng được chêm mấy miếng đồng, theo em là tiếp xúc tốt. Chắc qua tuần em đi vệ sinh họng ga, phun xăng thử, chắc em qua nhà máy Sóng Thần.

Hạng B2
20/4/10
123
127
43
45
Bình xe em dạo này tắt máy mở nhạc xíu cũng tèo, em cũng đang tính thay, bác cho hỏi thay bình nước 65Ah loại nào, rổ rá bao nhiu và mình tự mua về ráp đc không?

em thay loại GS hết 1350K, họ thu lại bình cũ 200K. Bình em mấy bữa vẫn xài bt, được gần 3 năm thì đi xa em cũng hơi lo lo vì là bình khô. Hòm rồi em đậu xe quên tắt đèn sương mù thế là tèo. Chỗ em mua họ tới nhà thay cho luôn.

Hạng D
27/8/14
3.344
13.860
113
Vũng tàu
em thay loại GS hết 1350K, họ thu lại bình cũ 200K. Bình em mấy bữa vẫn xài bt, được gần 3 năm thì đi xa em cũng hơi lo lo vì là bình khô. Hòm rồi em đậu xe quên tắt đèn sương mù thế là tèo. Chỗ em mua họ tới nhà thay cho luôn.
Em cũng giống bác y chang từ khi quên tắt đèn -> hết bình -> thay bình -> xe mất garanty -> vệ sinh họng ga, bù ga -> không hết bịnh -> thay bù ga (valve không tải) -> ok, hết bịnh.
Sau khi thay bù ga mới thì em tháo banh ta lông cục bù ga cũ để nghiên cứu và phát hiện có thể (chỉ là có thể thôi nha) các cuộn dây của moto bước k bị hỏng mà là do cái lò của moto bước bị kẹt làm nó k nhảy lên xuống được.
Dù sao thì em cũng đã thay cái mới rồi (giá trong hãng là 8 chai), em có lời khuyên cho Bác là nên tháo cục bù ga ra tự mày mò vệ sinh và khám phá (đừng để cho thợ ở gara hay hãng kiểm tra vì có thể họ chỉ nhìn sơ qua rồi phán là nó bị hư), sau đó thử lại cho kỹ trước khi quyết định thay mới.
Đây chỉ là 1 trong những nguyên nhân thôi nha Bác. Nếu đúng là hỏng bù ga mà Bác không muốn thay thì mình chỉnh ga cầm chừng lớn hơn nhưng sẽ hao xăng hơn

Hạng D
17/2/10
4.143
11.741
113
Các bác cho em hỏi. Vợ Jolie (MPI) của em chạy bình thường cho đến cuối tuần rồi thì cái bình điện (bình khô - 60Ah) bị tèo. Sáng nay em mới thay bình mới (bình nước - 65Ah), thì xảy ra tình trạng sau: khi đang chạy, cắt côn thì ga bị lịm, có khi thì chết máy luôn. Em để ý thì thấy lúc đó ga xuống vạch cuối (sát vạch 0), phải đệm ga, không thì có thể tắt máy. Xe nổ máy thì vẫn có garanti bình thường. Vậy là xe em bị sao các bác?

Có khi nào xe Jolie cũng xài kỹ thuật cao giống các loại đắt tiền nên thay bình thì bị ảnh hưởng không các bác? :3dcuoi: (em tự sướng tí).

Cám ơn các bác.
Em chỉ bác cách này nếu không thì thôi nhà, bác nổ máy cho chay galanty, sau đó thì tháo giác cấm cảm biến oxi trên chổ lọc gió khí nạp ra ( nếu xăng lử tốt thi galanti nhỏ lại, con không thì máy sẽ tắt ). sau đó bác nổ máy lại cho khoản 5' sau đó tắt máy và tháo 2 cọc binh ra chờ khoan 5' thì bác lắp lại giắc cảm biến , sau đó là lắp lại 2 cọc binh, để máy thử lại , máy sẽ nổ êm hơn. em hạy thao bình sạc do xe ít đi, một lần thì đế máy nổ galanty thi tháo giác cảm biến oxi thi máy tắt, sau khi gắn lại thi máy chạy hay bị tắt và hao xăng hơn bình thường, em làm như trên thì hết

Hạng B2
20/4/10
123
127
43
45
Em chỉ bác cách này nếu không thì thôi nhà, bác nổ máy cho chay galanty, sau đó thì tháo giác cấm cảm biến oxi trên chổ lọc gió khí nạp ra ( nếu xăng lử tốt thi galanti nhỏ lại, con không thì máy sẽ tắt ). sau đó bác nổ máy lại cho khoản 5' sau đó tắt máy và tháo 2 cọc binh ra chờ khoan 5' thì bác lắp lại giắc cảm biến , sau đó là lắp lại 2 cọc binh, để máy thử lại , máy sẽ nổ êm hơn. em hạy thao bình sạc do xe ít đi, một lần thì đế máy nổ galanty thi tháo giác cảm biến oxi thi máy tắt, sau khi gắn lại thi máy chạy hay bị tắt và hao xăng hơn bình thường, em làm như trên thì hết

Bác @langtu19_vn và bác @truong195 cho em hỏi cảm biến oxy có phải như hình em chụp (chỗ cọng dây xanh & trắng) hok? Nếu vậy em chỉ cần tháo giắc cắm phía trên là OK phải hok ợ. Em ko biết kỹ thuật nhưng cũng khoái DIY ạ.:D

Attachments

Hạng B2
20/4/10
123
127
43
45
Báo cáo các bác là Jolie nhà em đã quay trở lại bình thường sau khi thực hiện như bác @langtu19_vn. Em nợ bác một chầu Cafe, dịp nào để kiếm bác học hỏi đây. :3dup:

Hạng B2
20/4/10
123
127
43
45
Dĩ nhiên là cám ơn bác Trường nữa, vợ 2 mà cứ dở chứng là em nhớ đến "ông mai" là bác. Hahaha... :3dcuoigif:

1/4/07
21.988
16.722
113
0913168658
Cafe thì mai lên thủ đức trả đi :).
cám ơn chiếc xe trục trặc khiến có dị gặp lại. :) :)