Thảo Luận Chung Xe máy dầu và xăng???

Hạng D
11/4/08
1.281
31
48
Ho Chi Minh city
Chào các bác. Em muốn hỏi các bác là dòng xe du lịch 4-9 chỗ thì nên chọn máy xăng hay máy dầu. Em thấy cái nào cũng có ưu và nhược:

Máy dầu: xe nghe tiếng ồn hơn, chạy kô bóc, xe nhanh đi bảo trì hơn. Nhưng đổi lại xe tiết kiệm nhiên liệu và chi phí xăng dầu thấp hơn.

Máy xăng: xe êm hơn, chạy bóc hơn, tuổi thọ cao hơn. Nhưng chi phí xăng dầu thì tốn hơn gần gấp đôi.

Anh tài xế cơ quan thì bảo không nên chọn máy dầu vì xe mau hỏng và ồn. Mà em công nhận ồn thiệt, đi ngang mấy chiếc Isuzu máy dầu hay everest máy dầu nghe như xe công binh vậy các bác.

Em có đọc 1 bài trên Vnexpress thì xe du lịch máy dầu đời mới như Caren thì không thua gì xe máy xăng. Điều này có đúng không. Nếu vậy lấy xe máy dầu sẽ tốt hơn chăng.

Mong các bác cho ý kiến nhé

Hạng C
10/11/05
803
5
18
RE: Xe máy dầu và xăng???

Cái này bàn không phải là nhiều, mà là rất nhiều rồi, bác chịu khó tìm lại các bài cũ nhé.
Chúc bác vui.

Hạng F
13/1/06
13.891
35.970
113

Giá xăng và dầu chênh lệch không nhiều.

Hạng D
11/4/08
1.281
31
48
Ho Chi Minh city

Bác cho em cái link đi ạ!!! Nếu vụ này bàn nhiều thì bác cho em vài lời khuyên cũng được.

Hạng F
13/1/06
13.891
35.970
113

[link]http://www.otosaigon.com/Forum/tm.aspx?m=614410[/link]

Hạng B2
3/8/08
148
0
0
53

Xin các bác đừng bàn nhiều làm gì cho mệt, máy Dầu là số 1.. ok, dọt

Hạng B2
12/6/08
435
4
18
51

Cho dù giá dầu lên gần bằng xăng nhưng với một tự trọng như HiLander thay vì "ăn" 6-7l dầu/100k thì phải "ngốn" ít nhứt là 10l xăng/100km đấy là hiệu quả kinh tế.

Còn về độ bền, bác coi bài này để biết sao hội Isuzu lại "buồn" http://www.otosaigon.com/forum/tm.aspx?m=982418

Xin trích một bài zí dỏm sát thực tế.. , hay nhất trong thớt đó
Trích đoạn: huuth28

Trích đoạn: Camry3.5Q

Em thấy Box isuzu trống vắng quá đi
tại vì isuzu bền wá, chẳng hư hỏng gì nên mấy anh em trên box chẳng thắc mắc gì... nhiều lúc em cũng thấy buồn buồn bác ạ
mấy box bên kia họ hết rên, rồi là nhìn thì vui...nhưng khiếp, xe hư liên tục
Chỉ có isuzu là chẳng hư gì

Hạng D
11/4/08
1.281
31
48
Ho Chi Minh city

Cám ơn các bác đã Reply nhé. Em thấy nếu là máy dầu công nghệ mới, hiện đại cỡ Santa Fe thì có vẻ ok đó bác. Khá tiết kiệm, chạy cũng kô thua máy xăng và cái là bền.

Nếu em nhờ thì anh tài xế cơ quan bào máy dầu rất dễ bảo quản và thay thế phụ tùng do cấu tạo đơn giản hơn máy xăng.

Em xin hỏi vài câu nhé: Vậy ở VN mình hãng nào có xe máy dầu dùng công nghệ hiện đại như Santa Fe vậy. Đừng kể mấy em Isuzu vì mấy kêu như xe công binh...

Hạng C
18/11/07
949
990
93

Có thể là định kiến của em sai, nhưng vẫn thích máy xăng hơn, máy dầu cứ dơ dơ, ồn ồn thế nào ấy.

Hạng C
13/2/08
557
11
18

e thấy máy dầu và máy xăng cũng giống nhau cả... chỉ khác là một cái đổ dầu vô, còn cái kia đổ xăng thôi.... Nêu dầu rẻ hơn xăng 10vnd/lit, cũng đáng mua xe máy dầu...
e dọt luôn đây...
Trích đoạn: huuth28

Xin các bác đừng bàn nhiều làm gì cho mệt, máy Dầu là số 1.. ok, dọt

Last edited by a moderator: