Hạng B2
17/3/10
161
16
18
Sydney, Australia
Các bác cho mình hỏi chiếc Corolla của mình gần đây bị hụt nhớt máy đi rất nhiều, mình đổ đầy theo nhà sx là 3.7 lít, mà hôm nay mình thấy còn có 2.5 lít. kiểm tra xung quanh máy và dưới sàn đều thấy khô, không phát hiện dấu hiệu rỉ nhớt. Mình vừa thay mới Radiator và phải liên tục châm coolant vì thấy hụt đi rất nhiều. Các bác cho mình hỏi nguyên nhân bị hụt nhớt máy.

Xe Toyota Corolla bị hụt nhớt máy, xin hỏi nguyên nhân
*Ảnh minh họa

Last edited by a moderator:
  • Like
Reactions: CuBiMi
Hạng D
21/3/08
4.857
4.414
113
hcm
- Nhớt hụt đi mà máy khô ráo thì có thể nó lòn vào xilanh nó đốt ra bô, xem bô có ướt nhớt không
- Nước làm mát mà hụt đi thì cũng không ổn, đôi khi nó lòn nhẹ vào xilanh nó cũng đốt mất tiêu chả thấy dấu tích gì
Xe cũ thì nên xác định là đã tới thời điểm trung đại tu chưa, chứ chạy thì vẫn chạy, mà ngon thì không làm sao ngon được

Hạng D
21/7/07
1.206
9.456
113
Hao nhớt có 2 nguyên nhân chính:

-Hở phốt ghít của xú páp. Nó bằng cao su, lâu ngày bị teo do nhiệt.

-Mòn bạc pít tông.

Thay phốt ghít cũng đơn giản, không cần hạ máy. Cần cái máy nén khí, nối vào đầu lổ bugi mục đích là cấp hơi vào nén khí cao áp không cho xú páp tụt vào lòng xy lanh. Mềnh mới cùng ông anh DIY thay phốt ghít cho chiếc Zace 2005.

Mòn pít tông bạc thì phải hạ máy đại tu. Test đột kín thì dùng bộ kit test áp lực buồng đốt.

Attachments

Hạng B2
17/3/10
161
16
18
Sydney, Australia
cho mình hỏi thông thường nhớt máy sau 1 thời gian hoạt động, chẳng hạn sau 5000km sẽ bị hao hụt bao nhiêu là bình thường

• Like
Reactions: Osin
Hạng F
29/10/16
12.041
24.729
113
Pháp
Trước khi nổ máy sau một đêm (nếu trời lạnh thì tốt) mở cái nắp nhớt xem nó màu đen hay cà fê sửa
Các bác cho mình hỏi chiếc Corolla của mình gần đây bị hụt nhớt máy đi rất nhiều, mình đổ đầy theo nhà sx là 3.7 lít, mà hôm nay mình thấy còn có 2.5 lít. kiểm tra xung quanh máy và dưới sàn đều thấy khô, không phát hiện dấu hiệu rỉ nhớt. Mình vừa thay mới Radiator và phải liên tục châm coolant vì thấy hụt đi rất nhiều. Các bác cho mình hỏi nguyên nhân bị hụt nhớt máy.

View attachment 3192927*Ảnh minh họa

cho mình hỏi thông thường nhớt máy sau 1 thời gian hoạt động, chẳng hạn sau 5000km sẽ bị hao hụt bao nhiêu là bình thường
Nói chung thì chẵng hao (nếu bảo dưởng đúng kỳ)
Thường thì các xe Pháp, Ý (kh nói xe sang nha) thì ... trên 100K là có hiện tượng hao hụt :):):)
Còn xe Đức thì có thể lên đến 300K mới thấy hao

Xe Nhật thì nên để theo chay nhớt, cứ thiếu là châm vào thôi , chừng náo mà nó xịt khói mù mịt thì lúc đó đến bác @PHONG NGUYEN :):):)

Xe Hàn thì tuỳ xe : em có thử máy 1L2 120K chưa thấy hao nước, hao nhớt

Ùa xe bác chủ thớt bao nhiêu cây số rồi ?

Hạng B2
17/3/10
161
16
18
Sydney, Australia
trên 200k rồi bác, xe ít đi xa, chủ yếu gần nha đưa đón con, 1 năm chạy ko quá 5000km. tháng 9 /2023 thay nhớt đổ gần full, cuối tuần qua kiểm tra phát hiện tới mức ADD. nhìn xung quanh ko thấy rò rỉ hay xe bị khói. chỉ điều là trong năm tản nhiệt bị rỉ nước 1 thời gian mới phát hiện thiếu nước, máy lên rất nóng và thay tản nhiệt mới

Hạng C
23/9/20
950
8.101
93
Thấy ông tài già xóm hay nói về Hao nhớt. Xe cũ đến độ nào đó sẽ hao nhớt. Ổng xưa lái cho Thuỷ lợi 4 và Bank rút ra KL: xe Land hơn 500k km chưa hao nhớt, xe Pajero V6 tầm 300k là hao rồi.

Hạng D
21/7/07
1.206
9.456
113
Thay phốt ghít bằng khí nén thì không quan tâm vị trí pít tông đang nằm ở đâu trong xy lanh. Làm tuần tự từng xy lanh.

Một cách khác là dùng dây vải. Cho dây vào xy lanh thông qua lổ bu gi. Quay cốt máy cho pít tông đi lên trên, vừa nặng tay thì dừng. Lúc này dây vải điền đầy khoảng trống ở đỉnh pít tông và nắp quy lát, đồng nghĩa với việc xú páp không thể tụt xuống.

Hạng D
24/10/15
3.703
2.565
113
34
Xe e 2003 ngày trước thì hụt hơn 1l. Lúc đó đã 13 tuổi, đi dc 250k. Chưa làm máy, và đã bán :D

• Haha
Reactions: Osin