Hạng F
29/10/16
11.620
22.455
113
Pháp
Máy đó chả khác gì mấy cái cục của bác đâu, có điều các bạn lười học tiếng anh thì nó có tiếng việt cho đọc. Còn máy của thợ mới can thiệp được sâu hơn, thực ra mớ bác có thêm file config của hãng với cái máy tính là quậy tè lè được rồi. Em còn gà hơn bác nhưng cũng khoái vọc thôi.
Khác 1 điểm là nếu chỉ duy nhất một hiệu thì có thể vọc ....đến bến, làm chìa khoá, thay đổi những options nếu có, có thể quậy vào trong, còn cái máy trên chỉ đọc lỗi và xoá lỗi, tức là nhiệm vụ của nó.

Thí dụ như xe kim, trước khi đề máy, để contact vào on thì nó sẽ quét lên, để signal từ 3 đến 5 cái, nếu xe có cảm biến mưa thì có thể để nó tự lên kiếng nếu quên, ngay cả nếu quên kiếng thì nó cụng tự lên, nói chung vọc khá nhiều khi mua đúng hiệu từng hiệu. Và khi đúng nó sẽ nói cái đó là cái nào ....đôi khi có log chỉ dẩn nửa đó bạn à.

Đại trà nói lại là chỉ đọc và xoá lỗi chứ nó kh có chức năng nào khác, có điều là nó được nhiều hiệu mà thôi. Thân !

• Like
Reactions: Rồng béo
Hạng F
29/10/16
11.620
22.455
113
Pháp
Tiện và tình cờ tôi tìm được trang error code như link dưới đây. vì em chuyên đi VW cho nên lấy ra cho lẹ
Tập đoàn VW
Do đó trong 1 chiếc xe (nhất là Âu/Mỹ .....) thì có bao nhiêu cái cảm ứng. Kh phải chỉ xoá là xong, mà còn phải biết phần nào để thay.
Thí dụ trên đây không những nó cho biết error code (code erreur) mà còn cho biết món đó là cái gì.

Bạn có thể biết part number của phần nào hư (nếu có như hình dưới)

Thí dụ về độ tăng nhạy cảm của bàn đạp chân ga

Tôi đã từng thử vài hiệu xe, và thấy VAGCOM/VCDS là khó chịu nhất, đọc khá nhức đầu và phải tìm hiểu trước khi vọc phá . Nếu như các bạn nào đã từng vọc phá VAGCOM thì chắc chắn những chương trình khác là như trò chơi . Thân !

Hạng D
6/8/16
2.420
18.385
113
Trước nhất xin chào chủ thớt
Về vấn đề máy đọc lỗi thì có rất nhiều và chia ra 2 loại
  • Loại chuyên đọc tất cả các hiệu xe
  • Loại đặc biệt chuyên cho từng hiệu xe
Trong 2 loại nầy, có những cái hay và dở như sau
  • Máy chuyên đọc tất cả loại xe, dành cho đại trà, check lỗi, thậm chí có thể sửa lỗi, nhưng nó không chuyên đi sâu vào các chức năng của ECU
  • Loại đọc cho một thương hiệu thì chỉ có thương hiệu đó mà thôi, nhưng có thể đi sâu vào vấn đề, có thể thêm những option (enable) nếu có mà loại trên không làm được
Về cả hai , nếu mua chính hãng thậm chí nó update cho mình thì giá khá đắt, nhưng lợi điểm là khi có đời mới thì mình không cần phải mua thêm nửa

Nếu mua hàng trôi nổi thì phải mua cái khác và thời gian sẽ lâu như các hàng mua tại TQ, hàng copy, crack, xữ dụng vẩn được nhưng kh thể làm update, khi làm update sẽ mất tính năng của nó và máy sẽ trơ ra

Về vật chất trong thời gian đầu thì bạn nên cần có laptop win7 là được trên 32 bits, còn win10 hay 64 bits thì tôi chưa thử cho nên chưa biết có hoạt động không. cấu hình không cần phức tạp, cỗng USB là có thể tạo ra một máy đọc lỗi.

Nếu như bạn thích thú và tìm hiểu thì ELM327 dành cho mới tập sự và tìm hiểu, có thể mua đồ copy của ... TQ trong thời gian đầu, có thể đọc và xoá các lỗi hầu hết trên các xe.

Sau đó là mới thực thụ đánh vào chi tiết và kỹ thuật nhiều hơn khi bạn muốn thay đổi thông số nào đó cho xe, làm chìa khoá xe, tắt mở những chức năng nào đó trên xe (nếu có). Trong đây tôi nhắc lại là có thể thay đổi các thông số trên xe trừ ..... ODO nhé (dù có biết tôi cũng không bao giờ xữ dụng)

Bạn thử đọc qua bài nầy
Tình cờ tìm lại cái link cũ

Hy vọng có thể chia sẽ và giúp ích được với bạn không nhỉ . Thân !

Ngoài lề : đố các bác chữ "Thân ! " thì các bác đoán biết em là ai chứ :):):):):):)
anh đừng lấy độc quyền chữ Thân của mình.

Thân

• Like
Reactions: Osin
Hạng F
28/8/19
6.707
11.409
113
Palm Beach, Florida, US
Cứ hàng xịn mà chơi nhé chủ thớt vì mình đầu tư cho cả 1 cái garage, nó giúp mình kiếm tiền. Chơi vài cái chuyên hãng thì càng tốt...Nghề dạy nghề, rồi đâu cũng vào đó thôi! Không Thân! ...Haha...

• Like
9/7/20
754
1.040
93
28
hay quá, em cũng khoái vọc không biết có pm hay máy nào chuyên dụng xe kia không ạ? Mở đc mấy tính năng ẩn cũng hay ạ

• Like
Hạng F
29/10/16
11.620
22.455
113
Pháp
hay quá, em cũng khoái vọc không biết có pm hay máy nào chuyên dụng xe kia không ạ? Mở đc mấy tính năng ẩn cũng hay ạ
Có của Kia-Hyundai , nhưng em chưa dám thử vì vòng vòng chưa có ai có xe hiệu nầy để dọc phá thứ hai là .... chơi nhưng 500$ là phải suy nghĩ lại

Hạng F
29/10/16
11.620
22.455
113
Pháp
anh đừng lấy độc quyền chữ Thân của mình.

Thân

Đâu có độc quyền gì, ai muốn xữ dụng thì xữ dụng chứ bạn . Thân ! :):):)

Có của Kia-Hyundai , nhưng em chưa dám mua vì quanh em chưa có ai có xe hiệu nầy để dọc phá, thứ hai là .... chơi nhưng 500$ là phải suy nghĩ lại, thêm tính năng ẩn thì có thể hỏi thẵng Kia, không chừng có và nó làm luôn cho bạn . Thân !

Cứ hàng xịn mà chơi nhé chủ thớt vì mình đầu tư cho cả 1 cái garage, nó giúp mình kiếm tiền. Chơi vài cái chuyên hãng thì càng tốt...Nghề dạy nghề, rồi đâu cũng vào đó thôi! Không Thân! ...Haha...

Ở VN mà đầu tư chuyên hãng với garage nhỏ thì hơi hao đạn nhé bác Cali . Thân !

• Like
Reactions: Perenco
Hạng F
29/10/16
11.620
22.455
113
Pháp
@Osin với @YOLO ai mới thực là Đờ Quờ Mờ Triệu đây?
Ai cũng kỹ sư oto trình cao cả.
Em là chuộng Đức/Pháp/Âu/Mỹ/Hàn .... ,mà cũng chưa .... biết Vios/Limo là gì ....
Và em cũng không đào tạo trong trường về cơ khí bác Perenco ạ
Thân ! :):):):):)

• Like
Reactions: Perenco