Hạng F
28/8/19
6.700
11.388
113
Palm Beach, Florida, US
Do đó, người ta sau khi tháo cọc điện âm thì họ sẽ lấy một cọng dây điện nối từ cọc dương vào chassis của xe ...và điều nầy để reset xe (thường Ford, BMW ...cũng có)
Xe là đầy tĩnh điện!
Ví dụ, ai cũng thấy nhưng ko chắc cũng hiểu, lý do các xe bồn chở xăng dầu thường có 1 đoạn xích thòng lê lết dưới đường.

• Like
Reactions: PMH82 and Osin
Hạng C
7/4/20
651
662
93
34
Ủa vậy hả? Qui trình là tháo âm trước rồi tháo dương sau. Lắp thì dương trước âm sau hả?
Nào giờ tháo lắp búa xua ko quan tân thứ tự. Hên ko sao sao ta?
Sơ ý nẹt điện hậu quả khôn lường :D

• Like
Reactions: josephvn
Hạng B1
20/11/15
79
42
18
46
D7
Dòng điện chạy từ âm qua dương nên tháo cọc âm ra chứ. Khả năng có tụ xả vài giây sẽ hết thôi.

• Like
Reactions: PHONG NGUYEN
Hạng D
31/3/10
1.634
984
113
Sì Gòn
Còn điện là còn thế nào?
Mọi thứ như cũ hay chỉ lóe sáng lên rồi tắt?
Việc thật nhé, xin đừng đánh đố KHKT và câu bài.
Sự thật là xe mình tháo cọc âm ra xe vẫn còn điện. Nên sau này toàn tháo cọc dương thôi
Trước kia xe để lâu không chạy vẫn tháo cọc âm là mất hết điện kể từ ngày Covid để xe cả mấy tháng trời ở gara hậu quả xe hư hết 4 cái vỏ và bình điện sau khi thay bình điện mới xe vẫn không lên điện lúc này xe bấm còi vẫn kêu mà đề lại kg có hiện tượng gì xảy ra và lâu lâu đang chạy thì đồng hồ taplo và đèn trong taplo tắt hết mà xe vẫn chạy đi một khoảng thì mọi thứ trở lại bình thường. Việc thật là thế không câu like gì cả

Hạng F
29/10/16
11.601
22.285
113
Pháp
Theo nguyên tắc, điện là nguồn với chu kỳ kín, nếu tắt chu kỳ sẽ không hoạt động, còn bạn gở cọc dương là cũng ....đúng , nhưng thật sự là sai nguyên tắc hoàn toàn về ...cơ khí xe.
Còn vấn đề còn điện trong xe cũng đã viết rồi
Còn xe có những chuyện khác liên quan thì bàn sau
Không phải vì tháo bình mà ..4 vỏ xe hư.:):):)
Do đó cần biết thêm. Chứ thật là gỡ cọc dương khi không xữ dụng xe là sai nguyên tắc thôi

Tôi thì ..một là đề xe chừng 3 ngày /15 phút, hay là đưa xe cho mượn ..

Trong trường hợp bạn hay các anh em nào đó để xe lâu không đi thì cũng nên sạc bình ít nhất là 1 lần vào mùa lạnh ..thì bình sẽ sống lâu thêm, giá không đắt lắm. Nên để ý

Nếu trường hợp bạn
- Sạc bình
- Lâu lâu chừng 1 tuần, đẩy nó 1/2 vòng bánh

• Like
Reactions: hmdung
HP confirmed
Hạng C
11/12/03
775
1.759
93
Mà tháo cọc ra khi để trong gara có an toàn hơn để nguyên vậy không các anh? Mình nghĩ là không, tháo ra có khi loay hoay nó chập vào cọc dương còn kém an toàn hơn, để xe im một chỗ sao phải tháo ra, có anh nào đúng dân kỹ thuật ôtô khai sáng dùm tui cái.

Hạng F
29/10/16
11.601
22.285
113
Pháp
Mà tháo cọc ra khi để trong gara có an toàn hơn để nguyên vậy không các anh? Mình nghĩ là không, tháo ra có khi loay hoay nó chập vào cọc dương còn kém an toàn hơn, để xe im một chỗ sao phải tháo ra, có anh nào đúng dân kỹ thuật ôtô khai sáng dùm tui cái.
Có điều họ sợ hết bình vì lý do nào đó ... chứ em thì không tháo bình, ngay cả đi chơi xa, về VN chừng tháng trời cũng không tháo.
Còn tháo cọc là bắt buộc tháo cọc âm, vì chìa khoá bằng kim loại cực ân đi chung với chassis xe, do đó lở có đụng vào thành xe, mui xe thì không có sự nổ do chạm điện xãy ra, và đồng thời đảm bão bình hơn, Còn nếu bạn dùng chì mở cực dương, lở vô ý trật tay đụng vào thành xe là có thể chập ...

Thường thì nếu cần thay thì thay, không thì em hay để sạc (bình tốt) chỉ cần 1 ngày 1 đêm (sạc chậm) sau đó không cần tháo nửa, Sạc thì có nhiều loại sạc, nhưng cái gọn tiện nhất là

Khá tiện gọn, rẽ phải không các bác

Chỉnh sửa cuối:
Hạng C
3/1/10
849
7.275
93
Bác có thể để tiêu đề rỏ , chứ viết kiểu nầy khó tìm lại sau nầy
Nhưng chưa hiểu bác hỏi gì ...bác có thể nói mục đích và làm gì không ?
Thấy hỏi vui quá, còn mục đích tháo cực âm bình của em là thay bóng đèn cốp sau :D

Em mới cạy cái đèn cốp ra để coi xem size nó bao nhiêu (đo được 36mm), cái đèn halogen nóng vãi, mở cốp lên tí chạm vào cái vỏ đèn bên ngoài đã thấy nóng kinh. Em tính thay bằng một bóng LED.

Có điều là đang loay hoay tính cạy cái đèn ra khỏi 2 tiếp điểm ở 2 đầu thì chạm bố 1 đầu bóng đèn vào cái khung bao quanh bóng đèn, tạch 1 cái nho nhỏ thế là cháy bóng đèn luôn :D

Bữa nào lắp bóng LED chắc em phải nhớ tháo cọc bình, chứ nó lại chạm phát nữa lại phí cái bóng đèn nữa :D