Tập Lái
4/9/06
39
28
18
phantan nói:
Có đoạn Pleiku><Komtum nữa hả bác? Đắc Nông>BMT>Pleiku>KomTum đều chạy trên đường 14, muốn đi Qui Nhơn thì bác phải quay lại Pleiku, theo QL 19 xuống Đèo Mang Giang> Đèo An Khê (hai đèo khó chịu) > Ngã ba cầu Bà Di. Gặp QL 1A. Quẹo phải về hướng Nam (Ngã 3 Phú Tài, quẹo trái về Qui Nhơn) Quẹo trái ra hướng Bắc.(Bình Định-Quảng Ngãi) Còn từ Kom Tum bác tiếp tục sẽ ra Đà Nẵng.

Thú thật là từ ngày biết ôm cái vô lăng ô tô, em chỉ có leo lên leo xuống đèo Bảo Lộc vài lần. Bác làm ơn cho em hỏi hai cái đèo Mang Giang và An Khê nó khó chịu ra làm sao vậy bác? Biết trước dù sao cũng an tâm hơn là nhắm mắt đi mù. Xin cám ơn bác.

Hạng B2
10/5/07
208
352
63
52P1314 nói:
khi nào bác đi vậy ,còn em thì mùng 2 tết em mới đi pleiku,quê vợ cả em ở đó,đường 14 đi ban đêm sướng lắm vì không có xe dể lái nhung dể buồn ngũ,em đi mấy lần vào ban đêm rồi,sài gòn-pleiku em đi khoảng 10h

Vậy là em với bác đồng hương bên ngoại nhé.

Hạng D
5/9/07
1.196
135
63
45
Tp.HCM
Em cũng vừa từ Pleiku về,em chạy mất 8h,đường hẹp và dốc cong nhiều,bác nên cẩn thận mấy chú xe khách 45 chỗ nhé,chạy ác lắm.XXX thì bác ko cần fải quá lo vì ko căng lắm đâu.Mùa này hơi bị lạnh đó bác.
Ah bác nhớ ghé quán cafe AN AN nằm trên đường Wừu ở Pleiku nhé,mới mở nhìn cũng đẹp.

Hạng F
13/1/06
13.891
35.965
113
@phuocsp: Nói thế để bác cẩn thận thôi. Mặt đường hẹp, ngoẵt gắt và dốc một chiều. Đã leo đèo BL thì cũng cứ thế mà leo. Chúc bác đi vui vẻ.

Hạng B1
17/7/04
92
3
6
Bác có thể theo lộ trình sau, nếu như có thời gian: sài gòn - Buôn mê thuộc - Pleiku - Kon tum - Măng đen - Ba tơ - Thạch trụ (quảng ngãi ) - Quy nhơn - Sài gòn.
ngày 1 : sài gòn - Buôn mê thuộc: có thể ghé thác Draysap - thác Gia long - cách thành phố Buôn mê thuộc khoảng 25km trê đường vào thành phố.
ngày 2 : Buôn mê thuộc - Pleiku - Kon tum: Có thể ghé tham quan thuỷ điện Ialy trên đường đến Pleiku , tham quan nhà thờ gỗ tại Kontum.
ngày 3 : Kom tum - Măng đen ( Đà lạt của Kon tum) - qua đèo Violet cực kỳ đẹp, hoang sơ (nhưng phải chuẩn bị xe thật kỹ, xăng đổ đầy, kiểm tra kỹ bánh sơcua, mang theo nước uống, trái cây thức ăn nguội, vì đường vắng, ít xe, nếu xe bị trục trặc sẽ gặp khó khăn, lái xe phải cẩn thận, đường đèo dốc khá hiểm trở như vẫn đi tốt). Cảnh vật thật đẹp , tha hồ thưởng ngoạn nếu có tinh thần khám phá.) qua khỏ đèo Violet sẽ đến thị trấn Ba Tơ ( có đội du kích Ba Tơ nổi tiếng trong chiến tran). Từ Ba Tơ đi tiếp khoảng 35km sẽ đến Quốc lộ 1 ( Thạch trụ - Sa Huỳnh - Quảng ngãi) . Từ đó xuôi về hướng nam khoảng 120km sẽ đến Quy nhơn .
Ngày 4 : Quy nhơn - Nha Trang: dọc đường ghé dốc Lốc ( cách Nha Trang khoảng 30km ) tắm biển , ăn trưa , thưởng thức Hải sản. Chiếu về Nha trang nghỉ đêm hoặc đi cáp treo ra Vinpearland chơi.
Ngày 5: Nha trang - sài gòn .
Bác cứ đi đúng tốc độ cho phép: 80km ngoài khu dân cư , trong khu dân cư : 50km/g là chắc ăn , yên tâm , không phải lo lắng gì và an toàn nữa. Còn chổ ăn uống dọc đường cứ tiện đâu ăn đó, cứ nhắm các quán nào đông xe tải, hoặc đông xe du lịch mang biển số địa phương dừng thì ghé vào là chắc ăn nhất. Còn nếu như không biết thì cứ ghé vào nhà dân mà hỏi , đôi lúc ghé các quán ăn dành cho dân địa phương lại khám phá ra nhiều điều thú vị.
Chúc bác có một chuyến đi thú vị . Mùa này mà đi Tây Nguyên là tuyệt vời rồi , trời se se lạnh, khô ráo , cây cối còn xanh tốt và nhất là hoa dã quỳ nở vàng rực ven đường đi rất hấp dẫn ... Năm nào tôi cũng làm một chuyến , chắc vài hôm nữa cũng sẽ rong ruỗi một chuyến.

Last edited by a moderator:
Tập Lái
4/9/06
39
28
18
@quansgvn: Rất cám ơn những gì bác tư vấn cho em. Thích nhất là câu nói của bác " Năm nào tôi cũng làm 1 chuyến, chắc vài hôm nữa cũng sẽ rong ruỗi 1 chuyến".
Còn chổ ngũ nữa các bác ơi. Xin các bác giới thiệu cho vài khách sạn sạch sẽ, tiện nghi, và re rẽ nữa. Cám ơn các bác trước.

Hạng B1
17/7/04
92
3
6
Chổ nghĩ ở Buôn mê thuộc thì nhiều, những khách sạn có chổ đậu xe, giá vửa phải : khách sạn Thắng Lơi - ngay trung tâm thành phố , nhìn qua tượng đài xe tăng có vòi phun nước . chổ này cảnh quan đẹp. Khách sạn Tây Nguyên - cũng gần đấy ,sạch sẽ , chổ để xe rộng rãi. Gía khỏang 200K đến 250K/đêm. có ăn sáng.
Ở Pleiku : tôi thường ghé nhgỉ ở khách sạn Yaly đường Hùng Vương.
Ở Kon tum thì hơi khó tìm khách sạn. Nếu ở bình dân thì ghé nhà nghĩ của Công Đòan , ngay khi vửa qua cầu vào thị xã Komtum , nằm phía bên trái đường , hỏi da7n địa phương sẽ chỉ cho, có sân đậu xe. Nếu nghĩ qua đêm thì ổn , sạch sẽ , vệ sinh.
Ở Quy nhơn thì có khách sạn Hữu nghị nằm ngay tuyến đường ven biển ( quên mất tên rồi ) đối diện với khách sạn Hải âu thì phải ) Cuối đường là khu lưu niệm Hàn Mạc Tử. Khách sạn của mộ bố cựu chiến binh vê hưu , rất nhiệt tỉnh , có chổ đậu xe trong nhà khá rộng , giá khỏang 200K/đêm ( không có ăn sáng). Đến Quy nhơn nên thưởng thức đặc sản tại thành phố này , hải sản , cơm gà ... cứ hỏi chủ khách sạn , sẽ được tư vấn chi tiết, có khi còn được cho mượng xe gắn máy để đi trong thành phố nữa .
Chúc bác có chuyến đi vui vẽ .