Hạng B1
19/3/16
56
45
18
Chủ topic nói mình phát thèm.! Làm ủ mưu cho năm sau thôi chứ đợt vừa rồi lấy 15 ngày phép làm chuyến đi chơi, giờ chỉ còn dư 1 ngày à!
Mình tính năm sau lấy 5 ngày phép cùng 4 ngày cuối tuần làm chuyến:
Ngày 1: SG-Pleiku.
Ngày 2: Pleiku-Măng Đen
Ngày 3-4: Măng Đen-Bình Định
Ngày 5-6: Bình Định-Phú Yên
Ngày 7-8:Bình Định-Tứ Bình-Ninh Thuận-SG
Một ngày dự phòng hoặc ngày 8 về khuya chút, ngày 9 nghỉ ngơi! Những chổ ở lâu là mấy đứa nhỏ chưa được đi.
Mà đầu hè năm sau mới sắp xếp đủ thành viên đi được!
Hôm rồi e cũng có chuyến đi đến Huế, chia sẻ với a như sau:
- ngày đầu đi a có thể chọn ăn sáng ở Long Thành, Phan Thiết, Cà Ná tùy vào bao tử và thời gian a xuất phát. E thì canh giờ ăn tại điểm này: QXC4+PQ Long Thành, Đồng Nai, Việt Nam rồi qui ngược ra thời gian xuất phát là nhiêu để gài báo thức.
- ăn sáng xong a đi thẳng ra đến Đại Lãnh ăn trưa, tắm biển Đại Lãnh, leo hải đăng Đại Lãnh, rồi về Phú Yên lấy phòng. Tối đi ăn bánh xèo, mắt cá ngừ... chụp hình tháp Nghinh Phong.
- thời gian di chuyển từ tỉnh này qua tỉnh kia nên là sau khi ăn trưa xong, vì lúc này trời nắng ko có đi chơi nổi, cứ ngồi trên xe máy lạnh đến chiều lại đi chơi tiếp.
- Phú Yên rồi di chuyển đến Bình Định: có Hàn Mặc Tử, Kỳ Co, Eo gió, ăn thì cá ngừ, cơm gà, hải sản.
- Bình Định => Đà Nẵng
- Đà Nẵng => Huế.
- Huế => Hội An.
- Hội An => Cam Ranh hoặc Ninh Thuận
=> HCM.
Tùy quĩ thời gian a có bao nhiêu mà quyết định ở mỗi điểm lâu thêm hoặc thêm điểm mới vào.
Nếu đó giờ a chưa đi đường biển thì đi 1 lần cho biết, ko thì cứ cao tốc, QL1 mà tới cho nhanh.
này là cung biển, còn cung đèo thì đổi hướng lên Đà Lạt, BMT ..
dạ em cảm ơn góp ý của các anh ạ, vừa đi du lịch khám phá, vác thêm xe đạp đi một số khu vực quanh thành phố nữa, hoặc khám phá vùng sâu xa

• Like
Reactions: guesswho
Hạng D
16/11/20
2.647
7.901
113
37
Nếu đã đi 1/2 đất nước thì nên đi trải nghiệm cả cung núi + biển kết hợp. Đi núi về biển hay đi biển về núi đều ổn. Mình không nghỉ lâu được nên chỉ có thể đi cung ngắn ngày dọc biển hay núi thì tới ĐL là hết, chưa có dịp trải nghiệm cung đường QL14 huyền thoại và vẻ đẹp hoang sơ của Tây Nguyên. Bác mang theo cái xe đạp nữa thì đi các tuyến đường bao bọc hai hàng cây trên Tây Nguyên thì hết ý.

Hạng B2
20/1/11
387
675
93
Thất nghiệp chạy luật phải ko?
Còn đúng 3 tháng cho bác nào (đóng BHXH dưới 20 năm) muốn làm mới mình.
Lãnh 12 tháng thất nghiệp, rồi lãnh 1 lần, vẫn kịp tham gia lại trước 1/2025!!!
Đủ tiền đi chơi khắp VN.

Hạng F
12/10/16
7.501
6.358
113
Đủ tiền đi chơi khắp VN.
Dù ngồi cắm mít ở sở làm miết ko để ý BHXH thay đổi, mà lỡ nghỉ xong lấy tiền ăn chơi hết đến khi ko xin dc việc lại còn khổ hơn :D

Hạng B2
7/1/21
199
527
93
39
Chào chủ thớt, ý định thì quá đã, cơ hội thì có sẵn, mình chỉ góp chút quan niệm cá nhân để thớt xem sao nhé.
Có 1 câu mình thích nhất bữa giờ đó là: Những thứ trong tấm hình sẽ ko bao giờ thay đổi, kể cả khi những thứ trong hình đã đổi thay.
1. Lý do để đi --> có rồi. Ko bây giờ thì khi nào. Nếu thích 1 mình thì chơi, còn muốn vui kiếm 1 người chí cốt đi cùng (cái này hơi khó)
2. Cơ hội đi --> đi luôn 1 lèo, chừng nào chán thì về (chắc khó có nước túi cạn thôi), cứ tới đâu thích thì ở lâu, tìm hiểu, còn ko thì đi nhanh qua. Đừng dự kiến 1/2, hay 1/4 đất nước gì cả, cứ nhắm mắt mà đi, vì như mô tả ko có gì vướng bận, tiền là cái cần nhất thôi, còn lại bỏ lại vài bữa hết đi, đi để biết tại sao VN chúng ta dc các đế quốc lăm le xâm chiếm ngàn năm nay - vì nó qua là đẹp, quá là thơm....
3. Lịch trình, nên lên kỹ càng, biển thì từ phan rí đổ ra (nếu đi từ miền nam) là bắt đầu đẹp lắm rồi, cảnh sẽ thay đổi theo thổ nhưỡng từng vùng (chỗ nào cũng đáng đi)
--> Đi chọn toàn bộ cung ven biển mà đi, cứ sát biển lủi vô, tránh QL1, sẽ thấy đẹp vô cùng luôn , đường vắng, ngắm cảnh, chill thì vô đối
4. Tiền --> nếu hiểu về camping thì có thể đỡ tốn hơn xíu, mang theo đồ tự cam (lưu ý tìm hiểu google địa điểm trước thôi.
--> trung bình 1 ngày ăn uống ngủ nghỉ chắc 1 triệu (cho dư dã vì đã đi phải thưởng thức món địa phương) thì đâu đó đi 20 ngày chắc cũng tốn cỡ 30 triệu. Mình nghĩ với thớt 10 năm đi làm ko lẽ ko có dc 30 dư. Chơi đi, vì đời có mấy khi.
5. Mình ý chang thớt, năm rồi là chuyến đầu tiên cùng gia đình đi từ SG - Huế lịch trình là :
Đi --> kiếm toàn bộ ven biển, tàn tàn ngắm cảnh, chỗ nào đẹp nhảy xuống
Về - Men theo các con đường đèo cực đẹp của VN, sẽ thấy VN mình sao mà đẹp quá xá.

5. 1 ngày nên tính cung đường sao cho chạy tầm 300km là đẹp, để trải nghiệm để thưởng thức, ko cần quá sức.

Chúc thớt có chuyến đi để nhớ mãi

Hạng B2
17/9/13
350
2.183
96
Tuổi trẻ tài cao! Thất nghiệp vác oto đi chơi, tôi mỗi lần thất nghiệp sợ đói cm luôn.

Chúc chủ thớt có hành trình trọn vẹn, ý nghĩa. Biết đâu định cư luôn ở vùng đất mới nào đó. :)

Hạng B2
7/2/12
311
98
28
49
Bạn dự định đi thời điẻm naò ? Xem có thể thì kết hợp nguyên cung hay khúc nào đó cho có bạn đồng hành

• Like
Reactions: tuankutin
Hạng B1
19/3/16
56
45
18
Đủ tiền đi chơi khắp VN.
Dạ e kinh doanh tự do từ hồi bắt đầu học đh ạ. Chỉ đóng bh nhân thọ và y tế, ko đóng bhxh.
Chào chủ thớt, ý định thì quá đã, cơ hội thì có sẵn, mình chỉ góp chút quan niệm cá nhân để thớt xem sao nhé.
Có 1 câu mình thích nhất bữa giờ đó là: Những thứ trong tấm hình sẽ ko bao giờ thay đổi, kể cả khi những thứ trong hình đã đổi thay.
1. Lý do để đi --> có rồi. Ko bây giờ thì khi nào. Nếu thích 1 mình thì chơi, còn muốn vui kiếm 1 người chí cốt đi cùng (cái này hơi khó)
2. Cơ hội đi --> đi luôn 1 lèo, chừng nào chán thì về (chắc khó có nước túi cạn thôi), cứ tới đâu thích thì ở lâu, tìm hiểu, còn ko thì đi nhanh qua. Đừng dự kiến 1/2, hay 1/4 đất nước gì cả, cứ nhắm mắt mà đi, vì như mô tả ko có gì vướng bận, tiền là cái cần nhất thôi, còn lại bỏ lại vài bữa hết đi, đi để biết tại sao VN chúng ta dc các đế quốc lăm le xâm chiếm ngàn năm nay - vì nó qua là đẹp, quá là thơm....
3. Lịch trình, nên lên kỹ càng, biển thì từ phan rí đổ ra (nếu đi từ miền nam) là bắt đầu đẹp lắm rồi, cảnh sẽ thay đổi theo thổ nhưỡng từng vùng (chỗ nào cũng đáng đi)
--> Đi chọn toàn bộ cung ven biển mà đi, cứ sát biển lủi vô, tránh QL1, sẽ thấy đẹp vô cùng luôn , đường vắng, ngắm cảnh, chill thì vô đối
4. Tiền --> nếu hiểu về camping thì có thể đỡ tốn hơn xíu, mang theo đồ tự cam (lưu ý tìm hiểu google địa điểm trước thôi.
--> trung bình 1 ngày ăn uống ngủ nghỉ chắc 1 triệu (cho dư dã vì đã đi phải thưởng thức món địa phương) thì đâu đó đi 20 ngày chắc cũng tốn cỡ 30 triệu. Mình nghĩ với thớt 10 năm đi làm ko lẽ ko có dc 30 dư. Chơi đi, vì đời có mấy khi.
5. Mình ý chang thớt, năm rồi là chuyến đầu tiên cùng gia đình đi từ SG - Huế lịch trình là :
Đi --> kiếm toàn bộ ven biển, tàn tàn ngắm cảnh, chỗ nào đẹp nhảy xuống
Về - Men theo các con đường đèo cực đẹp của VN, sẽ thấy VN mình sao mà đẹp quá xá.

5. 1 ngày nên tính cung đường sao cho chạy tầm 300km là đẹp, để trải nghiệm để thưởng thức, ko cần quá sức.

Chúc thớt có chuyến đi để nhớ mãi
Dạ thật sự cảm ơn chia sẻ của anh, có lẽ tất cả những thứ a nêu e đã chuẩn bị build 1 chuyến trip nhớ đời. Sẽ cập nhật thêm khi bắt đầu ạ

Hạng B1
19/3/16
56
45
18
Bạn dự định đi thời điẻm naò ? Xem có thể thì kết hợp nguyên cung hay khúc nào đó cho có bạn đồng hành
Em đang hoàn tất 1 số cv ở nhà cho thư thả rồi bắt đầu lên đường

Hạng B2
17/9/13
350
2.183
96
Chủ thớt lưu ý đi sớm tránh mùa mưa bão miền Trung sắp tới nhé. Đang thất nghiệp đi mà gặp mưa bão nó nhốt lại thì ôi thôi nó buồn.

• Like
Reactions: tuankutin