Hạng C
3/9/07
550
2.200
93
Tình hình là gia đình em đang tính mua 1 em Vios đời 2006 mới chạy có khoảng 18 ngàn km. Vì là lần đầu tiên mua xe, mà lại mua xe cũ nữa nên còn bỡ ngỡ và có nhiều thắc mắc mong muốn đc các bác giúp.

Tình hình là đã xem xe rồi, xe hoàn toàn zin như cục pin và còn rất mới. Bánh secure chưa sài, nước sơn đẹp và máy móc cũng rất sạch sẽ. Nổ máy thì tiếng máy êm ái tuyệt vời, ăn đứt mấy chiếc xe em đi thử mấy bữa nay. Kiểm tra các chức năng khác thì đều ổn, thực tế thì Vios đời này cũng có đồ chơi gì nhiều đâu mà thử. Chủ xe là người già (biết xe bác qua giới thiệu nên cho là cũng không thân gì lắm), nghe bác kể là do già nên cũng ít chạy, 1-2 tuần không chạy thì bác nổ máy rô-đai cho máy trơn tru, còn con cháu trong nhà là tuyệt đối không giao xe cầm lái nên chưa từng va quẹt, đụng chạm bao h. Em gà quá nên chỉ dừng ở nhận định chủ quan ban đầu như vậy thôi. Sau đây là những băn khoăn của em.

1. Xe đời khá sâu mà ít đi quá liệu máy móc có tốt ko? (Dù nhìn bên ngoài sạch sẽ thấy ham thiệt) Vì em đọc loáng thoáng đâu đó xe trùm mền để lâu cũng ko tốt.
2. Có thể kiểm tra vụ đồng hồ đo km đi được ở đâu cho yên tâm? Vào hãng liệu có tình trạng thợ thầy ăn 2 đầu ko? Các bác thông cảm vì gia đình em không quen ai thợ máy để kiểm tra vụ này cả mà thời buổi bây giờ thạch sanh thì ít mà lý thông thì nhiều. Mấy vụ đồng hồ này tua đi tua lại cái một nên nghe cũng nản lắm.:mad:
3. Xe khi thử dàn lạnh thì hơi lạnh không sâu lắm và làm lạnh hơi lâu. Em nghĩ chiếc xe đã 6-7 năm rồi dù đi ít thì cũng tới lúc thay dàn lạnh phải ko ạ?
4. Xe thì sơn phần đầu trên nắp capô có hơi bạc màu tí do phần mái che trong nhà chỉ che đủ phần từ cabin trở về sau, nhưng em nghĩ đánh bóng lại thì ok. Các bác biết chỗ nào làm vụ đánh bóng sơn này ngon thì chỉ em với!
5. Nhân tiện hỏi luôn mua xe này về có cần phải thay đồ gì để đảm bảo sức khỏe so với tuổi tác em nó không? Và cái giá 370Tr có là quá đắt so với thị trường không?

Bác nào giúp em thì em sẽ không quên rửa nếu cưới được em này đâu ạ. Xin cảm ơn!

Last edited by a moderator:
  • Like
Reactions: valivanloc
Hạng C
3/9/07
550
2.200
93
Em không nghĩ bác bán xe không phải là cò. Nhưng đúng thật là đời không ai biết được chữ ngờ. Có bác nào có cao kiến gì khác tư vấn giúp em không ạ? Vẫn chưa ai trả lời những thắc mắc của em.

Tập Lái
7/10/11
27
0
6
Chào bác nhdkhoa2006. Mình xin giải đáp những thắc mắc của bạn trong phạm vi mình biết nhé!
Xe Vios 2006 chạy 18 ngàn km là rất ít. Như vậy bạn cần lưu ý những điều sau:
1. Xe có bị tua Km không. Nếu bạn nghi ngờ hãy đem vào Hãng Toyota kiểm tra. Hay Phone cho em cũng được.
2. Không bao giờ bị ăn 2 đầu đâu bác. Còn nếu bạn chưa an tâm, hãy ghé qua nhiều đại lý Toyota để kiểm tra Km, có làm đồng sơn chưa, sửa chữa nặng chưa.
3. Nếu Phần mềm Dịch vụ của Toyota không có Lịch sử về chiếc xe bạn cần mua thì không nên mua hay tuyệt đối đừng mơ tưởng đến chiếc xe đó.
Bởi vì: Chiếc xe đó làm Dịch vụ bên ngoài Gara. Mà ở ngoài Gara thì ai biết được chiếc xe mà bạn cần mua đã bị làm những gì.
Mr Danh 0909 509128
[email protected]

Hạng C
25/10/07
620
9
18
42
Dong Hoa Co.,Ltd
www.liqui-moly.vn
Tesc Danh nói:
Chào bác nhdkhoa2006. Mình xin giải đáp những thắc mắc của bạn trong phạm vi mình biết nhé!
Xe Vios 2006 chạy 18 ngàn km là rất ít. Như vậy bạn cần lưu ý những điều sau:
1. Xe có bị tua Km không. Nếu bạn nghi ngờ hãy đem vào Hãng Toyota kiểm tra. Hay Phone cho em cũng được.
2. Không bao giờ bị ăn 2 đầu đâu bác. Còn nếu bạn chưa an tâm, hãy ghé qua nhiều đại lý Toyota để kiểm tra Km, có làm đồng sơn chưa, sửa chữa nặng chưa.
3. Nếu Phần mềm Dịch vụ của Toyota không có Lịch sử về chiếc xe bạn cần mua thì không nên mua hay tuyệt đối đừng mơ tưởng đến chiếc xe đó.
Bởi vì: Chiếc xe đó làm Dịch vụ bên ngoài Gara. Mà ở ngoài Gara thì ai biết được chiếc xe mà bạn cần mua đã bị làm những gì.
Mr Danh 0909 509128
[email protected]
Anh Danh nói đúng nhưng cho em hỏi phần mềm dữ liệu của Toy có liên thông giữa các đại lý với nhau không, vì có tình trạng mua xe ở dlý này bảo dưỡng ở đại lý khác, hết bảo hành hư đem qua đại lý khác sửa thì dữ liệu không có gì.
Bác chủ nên coi kỹ cái sổ bảo hành, vì mỗi lần bảo hành đều có ghi rõ số km và kiểm tra dữ liệu nơi đại lý bán chiếc xe đó.

Hạng C
3/9/07
550
2.200
93
@Tesc Danh: Thnks bác đã tư vấn em.
@phongcar: em đã nhận được tin nhắn của bác. Rất cám ơn sự nhiệt tình của bác ạ. Dự thứ 7 này check xe lần cuối phải phiền đến bác đây.
@Liqui Moly: thnks bác đã tư vấn. Có xe rồi em nhất định sẽ qua ủng hộ sản phẩm của bác.

Tập Lái
7/10/11
27
0
6
Bác Moqui Liquy cứ yên tâm nhé. Vì phần mềm Dịch vụ này là của Toyota Việt Nam,Tất cả hoạt động Dịch vụ của các Đại lý Toyota đều hiển thị hết. Nếu bạn bảo dưỡng lần đầu ở Toyota Đông Sài Gòn, lần hai bảo dưỡng ở Toyota Phú Mỹ Hưng thì hai đại lý này đều lưu dữ liệu bảo dưỡng của xe bạn gồm: ngày vào bảo dưỡng, số km, danh mục bảo dưỡng sửa chữa.
Nếu bạn ra Hà Nội ghé Toyota Long Biên thì Toyota Long Biên sẽ biết bạn bảo dưỡng hai lần trước ở đầu liền.
Bác cứ an tâm nhé. Có gì thắc mắc bác cứ Alo em.
Mr Danh 0909 509128
[email protected]

Hạng D
2/7/09
3.405
81
63
Q.Tân Phú Tp HCM
nhdkhoa2006 nói:
Tình hình là gia đình em đang tính mua 1 em Vios đời 2006 mới chạy có khoảng 18 ngàn km. Vì là lần đầu tiên mua xe, mà lại mua xe cũ nữa nên còn bỡ ngỡ và có nhiều thắc mắc mong muốn đc các bác giúp.

Tình hình là đã xem xe rồi, xe hoàn toàn zin như cục pin và còn rất mới. Bánh secure chưa sài, nước sơn đẹp và máy móc cũng rất sạch sẽ. Nổ máy thì tiếng máy êm ái tuyệt vời, ăn đứt mấy chiếc xe em đi thử mấy bữa nay. Kiểm tra các chức năng khác thì đều ổn, thực tế thì Vios đời này cũng có đồ chơi gì nhiều đâu mà thử. Chủ xe là người già (biết xe bác qua giới thiệu nên cho là cũng không thân gì lắm), nghe bác kể là do già nên cũng ít chạy, 1-2 tuần không chạy thì bác nổ máy rô-đai cho máy trơn tru, còn con cháu trong nhà là tuyệt đối không giao xe cầm lái nên chưa từng va quẹt, đụng chạm bao h. Em gà quá nên chỉ dừng ở nhận định chủ quan ban đầu như vậy thôi. Sau đây là những băn khoăn của em.

1. Xe đời khá sâu mà ít đi quá liệu máy móc có tốt ko? (Dù nhìn bên ngoài sạch sẽ thấy ham thiệt) Vì em đọc loáng thoáng đâu đó xe trùm mền để lâu cũng ko tốt.
2. Có thể kiểm tra vụ đồng hồ đo km đi được ở đâu cho yên tâm? Vào hãng liệu có tình trạng thợ thầy ăn 2 đầu ko? Các bác thông cảm vì gia đình em không quen ai thợ máy để kiểm tra vụ này cả mà thời buổi bây giờ thạch sanh thì ít mà lý thông thì nhiều. Mấy vụ đồng hồ này tua đi tua lại cái một nên nghe cũng nản lắm.:mad:
3. Xe khi thử dàn lạnh thì hơi lạnh không sâu lắm và làm lạnh hơi lâu. Em nghĩ chiếc xe đã 6-7 năm rồi dù đi ít thì cũng tới lúc thay dàn lạnh phải ko ạ?
4. Xe thì sơn phần đầu trên nắp capô có hơi bạc màu tí do phần mái che trong nhà chỉ che đủ phần từ cabin trở về sau, nhưng em nghĩ đánh bóng lại thì ok. Các bác biết chỗ nào làm vụ đánh bóng sơn này ngon thì chỉ em với!
5. Nhân tiện hỏi luôn mua xe này về có cần phải thay đồ gì để đảm bảo sức khỏe so với tuổi tác em nó không? Và cái giá 370Tr có là quá đắt so với thị trường không?

Bác nào giúp em thì em sẽ không quên rửa nếu cưới được em này đâu ạ. Xin cảm ơn!
Quên cái xe này đi bác. Nó tua ác quá. Xe đi 5 năm mà có 18 ngàn cho 1 con xe cày bừa.
Xe em 1 tháng đi 6 7 ngàn.

TOY
Hạng D
25/3/08
2.860
39
48
nguoiphutinh nói:
nhdkhoa2006 nói:

Quên cái xe này đi bác. Nó tua ác quá. Xe đi 5 năm mà có 18 ngàn cho 1 con xe cày bừa.
Xe em 1 tháng đi 6 7 ngàn.
Cũng còn tuỳ xe bác ạ. Em biết 1 chiếc Cam sành 2.4 đời 2005 mới keng xà beng, vừa mới đi hơn 10.000km. Đúng là lâu lâu chỉ lấy ra luợn vài vòng cafe, cứ 2 - 3 ngày nổ máy 1 lần để bình cầm hơi hoặc chạy lòng vòng trong đường nội bộ khu dân cư thôi, đi đâu xa chẳng có cơ hội xài đến vì có xe cơ quan và doanh nghiệp thi nhau đến chở :D.
Trở lại xe Vios bác chủ hỏi thì chắc các bác khác tư vấn cũng nhiều rồi, em xin không bàn thêm. Chỉ góp ý thêm chỗ xe đậu mà lòi capô ra nắng mà bị bạc thì em hơi nghi vấn chỗ này, vì thường nếu xe bị trầy capô thì thợ sơn khuyên nên sơn hết capô luôn chứ không sơn quanh chỗ trầy, lý do capô là nơi có nhiệt rất nóng nếu chỉ sơn cục bộ 1 vị trí thì chỗ sơn đó sẽ khác màu với chỗ sơn khác khi có nhiệt độ tác động lên theo thời gian sử dụng, giải pháp là sơn cả phần capô luôn mới khắc phục được.
Giá này em thấy ok, có thể nhiều bác chê là cao, bác trả thêm 1 chút là múc được nếu xe tốt như mô tả. Anh đồng nghiệp em vừa bán 1 chiếc 2004 , đi gần 100k với giá 340 cho 1 người cũng làm cùng cơ quan.