Status
Không mở trả lời sau này.
Hạng D
2/6/10
1.597
11
38
32
Có các bác nào đã và đang xử lý dạng nhà như sau:
Hai nhà liên kề xây từ năm 1970: chung kết cấu và 3,5 tấm. Nếu muốn đập 1 căn xây mới thì làm thủ tục ra sao.
Việc mất tường chung thì không sao, nhưng do chung kết cấu ( 3,5 tấm) và xây cũ, sợ ảnh hưởng căn còn lại sau khi đập 1 căn.
Nhờ các bác tư vấn và cách làm tránh thiệt hại căn còn lại. Nếu chủ nhà căn còn lại không đồng ý đập căn kia do sợ ảnh hưởng kết cấu của họ thì sao. Như vậy chính quyền có cấp giấy phép xây dựng không???
Cám ơn các bác.

Last edited by a moderator:
Bò Hóng
13/12/06
8.376
73.428
113
Re:Xử lý nhà chung kết cấu

Rất khó trừ phi bác phải chứng minh được việc xây cất, tháo dỡ không ảnh hưởng tới nhà liền kề. Việc này bác phải thuê kiểm định độc lập.
Viêc xây mới chỉ được tính trên diện tích đất lọt lòng, khi xây phải chừa cái hố móng của nhà cũ. Do đó ông nào xây sau cùng nghiễm nhiên hượng xái diện tích đất do tường cột chiếm chỗ.

Hạng D
2/6/10
1.597
11
38
32

bravia nói:
Rất khó trừ phi bác phải chứng minh được việc xây cất, tháo dỡ không ảnh hưởng tới nhà liền kề. Việc này bác phải thuê kiểm định độc lập.
Viêc xây mới chỉ được tính trên diện tích đất lọt lòng, khi xây phải chừa cái hố móng của nhà cũ. Do đó ông nào xây sau cùng nghiễm nhiên hượng xái diện tích đất do tường cột chiếm chỗ.
Cám ơn bác rất nhiều, em cũng mường tượng được "cục xương" này, dù có kiểm định và nhà kế bên "vui vẻ" thì vẫn phải cam kết... Do vậy, có căn nhà vị trí theo em là rất tốt.. 5x26m.. nhưng rao hơn 1 năm rồi ( vẫn fixed giá một năm trước), nhưng vẫn chưa " tiễn" được hàng. Chẳng lẽ mình mua rồi "ngâm" mà xu hướng giữ VNĐ từ đây đến cuối năm cũng "vã" lắm thay :(

Bò Hóng
13/12/06
8.376
73.428
113

về khoản này em cũng thấy được vấn đề khá phức tạp khi mà hiện nay nhiều Dự án vẫn có cái nhà liên kế

Chủ Tịch OSFI
27/3/06
9.360
150.822
113
www.phindeli.com

Nhà cũ của em ở Trần Quốc Toản Q.3 là 1 trong 8 căn liên kế, chung tường, chung kết cấu, do mấy chủ Ba Tàu hồi xưa xây lên cho thuê. Thấy bà con vẫn xây hà rần, chưa có vụ nào sập nhà kế bên cả.

Nhưng giải pháp kỹ thuật thế nào thì em chịu.

Chi Hội Trưởng P.O.C

E đang thi công 1 căn y như nhà bác bên NGuyễn Chí Thanh quận 5 . Nhà cũng xây năm 70 , cũng tường chung , vừa mới đập phá xong , bán đc 24 tr . Bên khoan cắt bê tông họ khóc quá trời , than lỗ . Vì cũng đúng thôi , nhà tường chung mà lại xây ở thập kỷ 70 thì toàn sắt gân Mỹ , nên kết cấu rãi sắt rất thưa ( nhưng bền )
NGuyên tắc e làm nhà đó :
- Nhà nào xây trước sẽ chịu mất 10 cm tường chung , nhà sau xây cũng phải bỏ 10 cm làm tường riêng , nếu bác thoả thuận cho nhà sau thì họ sẽ lấy tường đó .
- Khi tháo dỡ thì cố gắng cắt dầm đà ở cột tường chung , tránh đập và dùng xe cuốc .
- Khi thi công nhà mới , phải đo đạc khảo sát móng nhà cũ . Nếu nhà cũ là móng bè ( dạng phìng to ở chân móng ) thì phải né lệch qua cột móng đó . Vừa rồi e đào 1 lỗ to để khảo sát nhà bên NCT thì nhà đó móng cọc nên kết cấu nhà xây mới cũng khoẻ , cho phép nằm gần nhau . Tuần sau thì bên em đã cho thi công phần móng đc rồi .
Về phần GPXD thì nếu nhà cũ của bác với nhà kia mà ko có cột giữa tường chung thì chắc chắn là sẽ ko cấp phép . Chỉ cấp phép khi cả 2 nhà cùng tháo dỡ 1 lúc .

Hạng D
2/6/10
1.597
11
38
32

haobui nói:
E đang thi công 1 căn y như nhà bác bên NGuyễn Chí Thanh quận 5 . Nhà cũng xây năm 70 , cũng tường chung , vừa mới đập phá xong , bán đc 24 tr . Bên khoan cắt bê tông họ khóc quá trời , than lỗ . Vì cũng đúng thôi , nhà tường chung mà lại xây ở thập kỷ 70 thì toàn sắt gân Mỹ , nên kết cấu rãi sắt rất thưa ( nhưng bền )
- Nhà nào xây trước sẽ chịu mất 10 cm tường chung , nhà sau xây cũng phải bỏ 10 cm làm tường riêng , nếu bác thoả thuận cho nhà sau thì họ sẽ lấy tường đó .
- Khi tháo dỡ thì cố gắng cắt dầm đà ở cột tường chung , tránh đập và dùng xe cuốc .
- Khi thi công nhà mới , phải đo đạc khảo sát móng nhà cũ . Nếu nhà cũ là móng bè ( dạng phìng to ở chân móng ) thì phải né lệch qua cột móng đó . Vừa rồi e đào 1 lỗ to để khảo sát nhà bên NCT thì nhà đó móng cọc nên kết cấu nhà xây mới cũng khoẻ , cho phép nằm gần nhau . Tuần sau thì bên em đã cho thi công phần móng đc rồi .
Về phần GPXD thì nếu nhà cũ của bác với nhà kia mà ko có cột giữa tường chung thì chắc chắn là sẽ ko cấp phép . Chỉ cấp phép khi cả 2 nhà cùng tháo dỡ 1 lúc .
Rất cám ơn bác, KHÔNG phải nhà em:D - thông tin bác rất hữu ích và thực tế. Em xem lại ngang chỉ 4 m không phải 5 m, nên hơi căng nếu bỏ 10 cm x2 (vì bên cạnh còn có căn nhà cấp 4 nữa). Trường hợp em "mượn" căn này chắc nhờ bác "độ" lại văn phòng cho thuê thôi, chứ đập phá thì từ chết đến bị thương :(. Cám ơn tư vấn của bác

Hạng D
2/6/10
1.597
11
38
32
Em xin Quy định MỚI về mở rộng hẻm khi xin GPXD

Xin các bác cho em hỏi quy định về "mở rộng hẻm" của nhưng căn GÓC - trước đây thường không bị 'vạt" góc - nhưng sau này em thấy hầu hết các hẻm khi mở rộng các căn góc đều bị "vạt góc" - do đời sống bàn con tăng lên đi 4B hời nhiều để dễ bẻ cua :D). Các bác chuyên gia cho em hỏi như hình cụ thể dưới đây,
Năm 2004 - trên sổ hồng - có quy hoạch như sau:
- Hẻm nội bộ 14m vào hẻm chính 3m (định nghĩa chính là từ đường chính vào; nhưng nhiều hẻm vào và có hẻm chính khác 4m, 5m - quy hoạch kiểu bàn cờ) - hẻm chính chỉ mở rộng 3m và không bị vạt góc.
Nếu em xin giấy phép xây dựng mới - thì có bị vạt góc không??? Hẻm này dài chỉ 26m ( block 2 nhà, nhà trước mặt tiền, nhà sau hẻm nội bộ). Do em phải quyết định mua hay không, nên muốn biết quy định hẻm rộng bao nhiêu thì vạt góc... giống như quy định cũ hẻm có thể 4m, nhưng hẻm 'cụt, ngắn" quy định mới chỉ có 3m thôi. Em muốn chính xác khi cấp phép XD họ dựa theo quy định nào. Xin các bác cho em thêm thông tin để quyết định.

Hạng D
2/6/10
1.597
11
38
32

haobui nói:
Căn này em mua không được , nên chưa có cơi hội "nhờ vả" bác. Em vừa đăng trên này 2 ngày và tính quyết định mua thì ông OSER nào đó 'dzớt" mất tiêu rồi
:D

Status
Không mở trả lời sau này.