Hạng F
1/8/12
5.738
5.765
113
TP HCM
Bác chủ đi Tuyến TST thì nên dành ra 1 ngày để có thời gian dừng nghỉ ngắm phong cảnh núi rừng vì Bác phải đi qua 5 cái đèo khủng: Đá Đẽo, Khu Đăng, U Bò, Pe Ke và Sa Mù đoạn dài nhất từ Tượng đài chiến thắng Khe Sanh đên Khe Gát dài 230km nhưng vì đường đèo nên cũng mất nhiều thời gian.
Em đi thì tới Khe Sanh ngủ đêm sáng ra ăn sáng rồi lên nên rất rộng thời gian để ngắm cảnh và dừng chân Checkin.
Bác đi về Review lại tuyến TTS nhé vì mọi người cũng muốn nắm thông tin. Tks

P.Q confirmed
Tập Lái
5/3/19
46
89
21
Tp. HCM
Mấy anh cho em hỏi đi từ Hội An đến Phong Nha nên đi đường HCM hay đường HCM Tây ak ?
Cá nhân em rất muốn khám phá các cung đường/cảnh đẹp Việt Nam nhưng kẹt cái em đi 1 xe vs gđ có người lớn và bé nhỏ nên hơi rén. Em dự sáng đi sớm, chiều tới ak.
Tks mấy anh.

Hạng B2
13/11/15
387
8.644
93
38
Mấy anh cho em hỏi đi từ Hội An đến Phong Nha nên đi đường HCM hay đường HCM Tây ak ?
Cá nhân em rất muốn khám phá các cung đường/cảnh đẹp Việt Nam nhưng kẹt cái em đi 1 xe vs gđ có người lớn và bé nhỏ nên hơi rén. Em dự sáng đi sớm, chiều tới ak.
Tks mấy anh.
Lâu quá ko ai reply, đi đường HCM thôi Bác...em đi hôm Tết...OK...

Hạng B2
29/5/14
192
124
43
42
Bác chủ đi Tuyến TST thì nên dành ra 1 ngày để có thời gian dừng nghỉ ngắm phong cảnh núi rừng vì Bác phải đi qua 5 cái đèo khủng: Đá Đẽo, Khu Đăng, U Bò, Pe Ke và Sa Mù đoạn dài nhất từ Tượng đài chiến thắng Khe Sanh đên Khe Gát dài 230km nhưng vì đường đèo nên cũng mất nhiều thời gian.
Em đi thì tới Khe Sanh ngủ đêm sáng ra ăn sáng rồi lên nên rất rộng thời gian để ngắm cảnh và dừng chân Checkin.
Bác đi về Review lại tuyến TTS nhé vì mọi người cũng muốn nắm thông tin. Tks
Hello các Bác,
Mình đã đi về từ 1/7, nay mới có chút review về đoạn Trường Sơn Đông/Tây. Mình đi 1 xe gồm vợ, con, ông bà. Ban đầu cũng hơi sợ, nhưng khi đi thì cảm thấy khá an tâm và phấn khích vì chất lượng mặt đường tốt và cảnh quá đẹp. Mình rất không thích đi núi (Đà Lạt), nhưng sau chuyến này về thì tư tưởng thay đổi hoàn toàn. Rút lại 1 số kinh nghiệm:
Trước khi đi thì để an tâm nên:
1. Kiểm tra kỹ xe cộ: máy móc, nhớt, bánh vỏ...
2. Mang theo dụng cụ cho xe: vá khẩn cấp, bơm lốp, kích bình...(chủ yếu để an tâm :)). Tải sẳn map GG offline.
3. Chuẩn bị sẵn đồ ăn (nhẹ, ăn nhanh như bánh mì, chả...) và nước uống đầy đủ. Vì xác định là sẽ ko có hàng quán, người dân gì cả.
4. đêm trước khi xuất phát nên xem thời tiết: vì nếu mưa/giông nên cân nhắc vì khả năng sạt lở là có.
5. Đi tốc độ vừa phải 40-50km/h vì đường tuy vắng nhưng quanh co đèo dốc.
Nhận xét chung về đường: bê tông 2 làn. Không cua gắt nhưng quanh co liên tục và lên xuống dốc nhiều (xe có lẫy chuyển số khá lợi), cứ từ tốn mà đi. Đường rất vắng, hầu như không thấy xe ngược chiều (trừ đoạn đến các làng/xã mới có người). Nên phải để ý xăng, luôn đổ đầy bình trước khi vào. Nên canh sao đi trong ngày.

Đọan TS Đông: mình đi từ Pleiku đi qua Kon-Tum/Măng Đen (mất 2 tiếng) rồi từ Ngã 4 TSơn rẽ vào TS Đông đi đến TT Di Lăng (Quảng Ngãi) là 82km (3-4 tiếng). Sau đó theo đường tỉnh ra CT ĐNẵng - QN đi Huế. Đoạn này cảnh đẹp, vẫn có vài xe đi ngược lại, có vài đoạn mất sóng đt. Đường đẹp, quanh co và len xuống dốc. Đoạn này qua cầu Daklo và nơi có bảng TS đông khá đẹp, mn hay check in ở đây.

Đoạn TS Tây: Mình đi đoạn từ Khe Sanh (tương đài Khe Sanh) rẽ vào TS Tây đi thẳng đến Phong Nha (QBình) - Tcộng khoảng 230km (5-6 tiếng). TS Tây thì chất lượng đường cũng như nhánh Đông, nhưng khác là cảnh núi non hùng vĩ,đẹp hơn rất nhiều. Siêu vắng vẻ(có đoạn đi mấy chục km ko một bóng người, sóng đt cũng không) - có thể nói là chi mình ta với rừng núi. Đi qua các đèo Khu Đăng , di tích san bay tà cơn,…lâu lâu qua các làng của người Vân Kiều. Ngắm cảnh là mê ly luôn.

Đi mùa hè, trời nắng rất đẹp, bướm bay nhiều... Tốt nhất nên canh thời gian làm sao ra khỏi rừng trước 18h (mùa hè) là ok.

Lưu ý: chống chỉ định cho người say xe và sợ đi đường quanh co, uốn lượn

Vài hình ảnh TS Đông:

Hình ảnh TS Tây:

Attachments

Chỉnh sửa cuối: