Thảo Luận about cars

Hạng C
25/8/23
704
692
93
Kính đi đêm

Không liên quan đến xe, nhưng Tết này chắc nhiều Bác cần.

Lúc mới ra, chiếc kính vàng đi đêm này lên đến cả triệu một chiếc, sau đó rớt dần, giờ loại rẻ khoảng 15 20k một cái.
Tác dụng của nó là nhìn ra các vật thể trong suốt mà mắt thường khó thấy như nước, kính xe, hay bụi nước bám trên xe, quần áo (mà ban đêm mọi thứ đều bao phủ một lớp sương-nước mỏng).
Kính này thực tế nhìn rõ hơn ban đêm NHƯNG PHẢI QUEN MẮT. Đã có bác mang kính này de xe vào nhà và tông ngay cái cổng .
phải tập quen mắt bằng cách sử dụng kính ban ngày, các bác sẽ ngạc nhiên vì những gi mình thấy, các bác chú ý các vật thể trong, bám nước mà mình thấy được.
Đưong dài thì mua sẳn 2 3 cái và giữ nắt kính thật sạch.

KÍNH VÀNG NHÌN ĐƯỢC NHỮNG ĐỒ VẬT TRONG SUỐT
about cars

Hạng C
25/8/23
704
692
93
ĐUỔI CHUỘT
about cars

Hiện nay chưa có cách đuổi chuột triệt để, ngay cả 3M.
Các bác có thể dùng mọi biện pháp ở trong nhà để trên xe, còn thuốc xịt thì có loại tinh dầu Bạc hà. Mùi Bạc hà làm chuột ngạt thở. Cứ xịt khoảng một tuần, hết mùi xit lại tiếp.

Có nhiều loại, nhiều hiệu. Mình đang dùng loại Thái Lan, mua ở cửa hàng thuốc nông nghiệp ở chợ lớn là 150k chai, trong khi Lazada bán 50k!!!
about cars

about cars

Hạng C
6/8/17
867
698
103
bốn bể
xe số tự động đi bao nhiêu km thì thay dầu số được và thay hết bao nhiêu

Tùy loai hộp số tự động
Toyota Camry trở lên ngoài 100k
Ford 80 90k
Mit 60k là vừa.

Sở dĩ khác nhau do thiết kế, hoạt động của hộp số. Hộp số làm viêc hiệu quả, sang số, tăng tốc mượt thì càng thay sớm

Trước đây Hyundai và kia dùng nhớt AT của Mit
.Thay nhớt bắt buộc đúng loại và thay bằng máy thay tuần hoàn của hãng

của Ford là thay dầu hộp số tự động sau 24 vạn km hoặc 10 năm. Thường thì dầu hộp số các hãng khác theo mình biết là sau 15vạn miles (trước mình đi Su Grand vitara nó cũng vậy)

Hạng C
25/8/23
704
692
93
của Ford là thay dầu hộp số tự động sau 24 vạn km hoặc 10 năm. Thường thì dầu hộp số các hãng khác theo mình biết là sau 15vạn miles (trước mình đi Su Grand vitara nó cũng vậy)
Bác nói là điều kiện nước ngoài hay việt nam? Sang việt nam điều kiện khắc nghiệt hơn, các hãng đều giảm phân nữa chu kỳ, nhưng xe vẫn hư tèm lem, nhất là Ford.

Hạng C
6/8/17
867
698
103
bốn bể
Bác nói là điều kiện nước ngoài hay việt nam? Sang việt nam điều kiện khắc nghiệt hơn, các hãng đều giảm phân nữa chu kỳ, nhưng xe vẫn hư tèm lem, nhất là Ford.

đấy là lấy từ tài liệu HDSD đi kèm xe của Ford đấy bác. Mấy ô thợ cứ doạ phải thay dầu hộp số sớm để các bố ấy kiếm thôi. Chứ dầu hs nó ko như dầu động cơ, ít chịu nhiệt độ cao nên nó rất lâu mới phải thay.
Có hãng dầu hs ko phải thay trong cả quãng đời hoạt đông luôn đó bác

Hạng C
25/8/23
704
692
93
đấy là lấy từ tài liệu HDSD đi kèm xe của Ford đấy bác. Mấy ô thợ cứ doạ phải thay dầu hộp số sớm để các bố ấy kiếm thôi. Chứ dầu hs nó ko như dầu động cơ, ít chịu nhiệt độ cao nên nó rất lâu mới phải thay.
Có hãng dầu hs ko phải thay trong cả quãng đời hoạt đông luôn đó bác
Cấu tạo mỗi loại xe mỗi khác, không thể lấy chế độ xe này để áp dụng cho xe kia.
Gara đại lý có thể rút ngắn để tăng doanh số và giảm trách nhiệm, còn HDSD là quá trình gian khổ.
Bác thử tìm HDSD của xe, xe Ford nếu bác thích, từ 2000 đêan nay, sẽ thấy chúng thay đổi rất nhiều

Chỉnh sửa cuối:
Hạng C
25/8/23
704
692
93
Nhìn chung, xe Mit hiện nay

MT 30k nếu đi ít, 40k nếu chạy dịch vụ..
AT tương tự, đi gia đình thì 50 60, dịch vụ nên 60k.
Cách thay đúng là thay trước khi nhớt biến chất.
Xe Ford thay lâu hơn là chuyện của Ford, còn Camry thì không cần thay luôn là chuyện của Camry.

Không thể áp Camry vào Mit hay Ford được.

Hạng C
25/8/23
704
692
93
TỰ BẢO DƯỠNG
about cars

Tự Bảo dưỡng là niềm vui, nhưng tốt nhất là xem qua thợ một lần mỗi loại rồi về bắt chước.
Khi bảo dưỡng, thợ nhìn bao quát xe và tìm ra những lỗi thông dụng, tốt hơn mình tự làm

Hạng C
25/8/23
704
692
93
THAY NHỚT HỘP SỐ TỰ ĐỘNG XPANDER,
sao có xe thay 7 lít, 8 lít, 9 lít?
about cars