Nên mua Camry 2023 hay BMW 3 Series 2023?

• Toyota Camry 2.5 2023

Bình chọn: 40 66,7%
  • BMW 3 Series

Bình chọn: 20 33,3%

• Total voters
    60
7/2/23
37
2.733
83
Sắm cái xe để đi kiếm cơm là ưu tiên số 1, còn trải nghiệm lái không phải là điều quá lớn. Đã lên tới 330i MSport rồi thì thì em phan luôn 520i không phải nghĩ đâu
vậy thì cứ Camry nhé anh, khỏi lo nghĩ gì thêm
chừng nào kiếm được thật nhiều cơm rồi thì tính tiếp :D

Hạng B2
27/7/15
165
167
43
Sắm cái xe để đi kiếm cơm là ưu tiên số 1, còn trải nghiệm lái không phải là điều quá lớn. Đã lên tới 330i MSport rồi thì thì em phan luôn 520i không phải nghĩ đâu
Với suy nghĩ kiếm cơm thì khuyên lấy camry nhé bác ơi!.

• Like
Reactions: Vansukhoidau
Hạng C
28/6/15
670
941
93
Kèo này mua Camry vì đơn giản con 320i nó chật và options cũng ko ăn dc Camry bản Q.
Nếu ko vì logo BMW thì con Peugeot 408 bản GT ăn chặt con 320i cởi truồng tại Việt Nam.

Hạng D
29/10/07
2.005
9.379
113
HCM
www.bsdinsight.com
Nếu bác chủ còn theo dõi bài viết này thì em có một số ngâm cứu như sau, hy vọng có thể giúp được bác. em xin tạm bỏ qua yếu tố thiết kế vì thẩm mỹ thì 9 người 10 ý.

1. Thực dụng: Camry ăn BMW, đơn giản là cùng chiều dài cơ sở thì sàn của cầu trước chắc chắn rộng hơn cầu sau, dùng gia đình thích hơn hẳn. Điều này không có nghĩa là con 320i nó chật như các bác nghĩ. Người Đức họ biết yếu điểm này chứ, nên thực tế là băng ghế sau của 320i được làm nghiêng hơn Camry và chỗ ngồi làm dài hơn tí để phần để đùi trên 320i được dài hơn nhằm bù đắp lại thiếu hụt không gian.

2. Về động cơ: Hiện tại thông tin tham khảo bác lấy từ V-Car của VNexpress đã hoàn toàn lỗi thời. Camry ở Việt Nam đã chuyển hết sang thế hệ động cơ Dynamic Force rồi, hiệu suất sinh công (thermo efficiency) của lớp động cơ này hiện đang dẫn đầu thế giới.

Lưu ý là cùng tầm giá thì không phải 2.5Q nữa mà phải so 320i với 2.5HV, mà hybrid nhẹ vẫn thích hơn là xăng thuần vì rất êm. Hộp số CVT cũng êm hơn AT 6 cấp của BMW. Điểm này thì 320i thua và bỏ qua Msport luôn bác ạ, mấy cái râu ria làm đẹp không có đã bằng việc vô tiền để mua thêm 2 cái xy lanh như 330i chẳng hạn.

3. Về vận hành: đường VN chạy cũng như nhau, cao tốc max cũng 120km/h thì xe nào cũng được. Chắc chắn là Camry vận hành tiết kiệm hơn, bảo dưỡng rẻ hơn, điểm này Camry ăn.

Cảm giác lái thì em phải nói là G20 rất chán, lái như Camry thôi. Em đã lái từ thời còn tập tạ để vần vô lăng E90 lên đến G05, bác cứ ra showroom lái thử để kiểm chứng. Điểm này hai con như nhau.

Vận hành có êm ái, êm ái thì có hệ thống treo và cách âm. Treo thì 320i ăn chắc cú, nhìn cái mớ rô tuyn quanh cái bánh mấy xe Đức mà lú luôn. Cách âm thì 320i cũng ăn luôn, không bàn cãi. Đi xe Đức cái cách âm luôn được làm rất tốt, và cũng cái cách âm này mà IS 300 giá 2 tỷ 1, còn Camry 2.0Q có 1.1 tỏi dù 2 con như nhau (Lexus IS thậm chí còn đang dùng lớp động cơ cũ).

4. Về an toàn: Xe Đức tập trung nhiều vào an toàn hơn, Camry rất ngon nhưng tỷ lệ hên xui trong quá khứ thì BMW ăn đậm. Mà thực ra là giờ 2 con đều lắp trong nước nên em cũng không chắc lắm. Có điều là nhiều anh chị trong BWMCCVN đã từng sống sót nhờ đi xe Đức khi va chạm rồi. Tạm cho 320i ăn.

5. Về thương hiệu cá nhân: Trẻ thích Bim, già thích Camry, nhìn chung nói nhà có con Bim thì cũng nở mũi hơn nói nhà có con Toyota. Cái này tùy nhu cầu, quan hệ của bác.

6. Về giá trị tài sản: Camry giữ giá hơn, không bàn cãi. Xe Đức tới mốc bảo dưỡng lớn là một gánh nặng tài chính không nhỏ chứ đừng nói về độ mất giá :D

Tầm giá này thì xe nào cũng ngon, không phải là cỏ sang hay sang cỏ đâu. Cá nhân em thì đánh giá cao 2.5Q hay 2.5HV hơn 320i vì em thích độ thực dụng hơn một chiếc BMW nhưng không được thỏa mãn (tất nhiên là lái con 320i thì vẫn đỉnh cao của sedan rồi, chỉ là chưa đủ sướng).

Em cũng xin mạn phép gợi ý là bác có thể tham khảo cả con Accord nữa. Giàn treo tốt hơn Camry, tiết kiệm như hybrid, ngoại hình rất dừ, đi cũng bền bỉ không kém, lái cũng như nhau.
Tks bác nhiều

em đang chạy Cọt đây. Tính đổi qua To hoặc lên tí là BMW. Cọt mới em không thích cái đuôi lắm, nên không lên đời Cọt

• Like
Reactions: Duy Phạm
Hạng C
24/8/13
528
768
93
Vũng Tàu
Hic, vậy BIM 320i không kiếm cơm được ah bác?
Không anh, bmw xác định là cái xe chơi. Kiếm cơm thì chắc chắn phải có 1 con xe Nhật. Sau đó muốn 1 con xe chơi thì làm tiếp con bim hoặc merc, tuy nhiên bim hoặc merc bản cao chứ mấy bản cùi cùi như 320i hay C200 người ta kêu chơi nửa mùa, chơi ráng, chơi gồng.

Hạng D
24/2/08
1.768
2.324
133
41
Sài Gòn.
www.otosaigon.com
Thà so sánh với 325i hay 330i còn lăn tăn còn đây chỉ 320i thì khuyên một câu chân thành lấy Camry đi cho nó sướng thằng người. 320i nó cắt tùm lum option mua xong rồi tiếc sao không ráng tí nữa lên 325i.

Hạng B2
27/7/15
165
167
43
Hic, vậy BIM 320i không kiếm cơm được ah bác?
Mình nói bạn 1 câu như này chân tình, chơi BIM nên chơi dòng cao của 1 series thì mới xác định tìm kiếm mối quan hệ trong 1 chiếc xe chơi, chứ chơi bản thấp, người ta gọi là nửa mùa, quê mùa, có thể chơi bản thấp xong độ tới nái, người ta mới chú ý.

Lưu ý: Đừng độ kiểu thay logo từ 320i sang 330i mà không độ món nào (phanh, mâm xe, mã lực...) người biết chơi cười ra mặt á :D

Với tầm tiền ráng thì mua camry ít ra còn đi làm ăn được nè bạn :D

Hạng D
29/10/07
2.005
9.379
113
HCM
www.bsdinsight.com
mệt hỉ, vậy thôi múc em Cẩm ly cho xong

mà Cẩm ly thì em 2.5Q với cái em HV gì mới thì nên chọn em nào các bác.