T
TamPhan
Guest
Hệ thống cân bằng điện tử rất quan trọng khi vào cua .Không những chuyện có hoặc không mà việc phần mềm nó hoạt động có đúng tính năng không nữa :

Con GX460 VSC bị lổi text thực tế khi chưa Update và sau khi Update.Bác Tâm phân tích đúng với điều kiện không dùng phanh ,còn vào cua dùng phanh là chuyện khác à nha vì chạy kiểu đó có cua được cua không :3dcuoi:.Trường hợp dưới gọi là có còn hơn không
Dear anh Phong,
Test ESP thì người ta không dùng phanh đâu anh nhé! Vì cái ưu điểm của esp là tự nó can thiệp vào hệ thống phanh để cân bằng xe.
Anh có thể thấy trên clip anh post lên là khi vào cua đèn phanh không sáng khi test - sau khi test xong mới phanh lại.
Thứ 2: nếu người lái chủ động dùng phanh thì đó là phần thể hiện của EBD chứ không phải ESP. Thế nên hệ thống ESP luôn đòi hỏi cấu hình xe phải có sẵn EBD và ABS mới trang bị được. Điều này giống như xe muốn có EBD thì phải có ABS trước.

Hạng C
5/10/15
926
1.046
93
39
Thủ Dầu Một, Bình Dương
Chả biết thế nào, trước em đi con ford ranger khi về quê gặp đường xấu nó cứ chòng chành như thuyền, sợ luôn, em hỏi thì mọi người bảo do không có cân bằng điện tử, từ đấy mua xe xe nào không có cái esp là bái bai luôn. Chỉ đơn giản nghĩ cái đấy nó giữ xe ổn định khi cua hoặc gặp đường xấu( dịch ra từ tên: cân bằng điện tử)
Khi bác đi chậm trên đường xấu mà xe chòng chành thì do hệ thống treo xe và các hệ thống liên quan đến treo xe ah, còn ESC chỉ can thiệp vào thắng và công suất của xe thôi ah, có ESC vẫn nhảy ngựa như thường, xe em CIty cũng có ESC đây mà đường xấu tí nó truyền hết lên cả volang và ghế mệt cả người đây

• Like
Reactions: vthanh6 and tim.fc
T
TamPhan
Guest
Nội dung với video hẻm có ăn nhập gì ráo. Sao bác không làm cái video minh họa, ngồi trong phòng thuyết minh mà lại ngồi trên xe, dùng điện thoại làm cái xe? Em tưởng bác mod ngồi sau sẽ nói thêm gì đó (thấy cầm cả xấp giấy). Rồi tưởng 2 bác nói xong sẽ test thử xe nữa. Tính ra cả cái video chỉ giá trị nhất có mấy giây test xe có và không có esp.

Nói chung là kết thúc làm em bị hụt hẩn :)).
Cám ơn bác đã góp ý. Do clip này được cắt ra từ video đánh giá xe V220d chứ không có ý định làm riêng về bài này nên nó mới như thế!

T
TamPhan
Guest
Chả biết thế nào, trước em đi con ford ranger khi về quê gặp đường xấu nó cứ chòng chành như thuyền, sợ luôn, em hỏi thì mọi người bảo do không có cân bằng điện tử, từ đấy mua xe xe nào không có cái esp là bái bai luôn. Chỉ đơn giản nghĩ cái đấy nó giữ xe ổn định khi cua hoặc gặp đường xấu( dịch ra từ tên: cân bằng điện tử)
Vâng, vì cũng do có nhiều người hiểu sai về hệ thống cân bằng điện tử nên tụi em mới post bài này lên đấy ạ.
Để kiểm chứng thì dễ lắm, bác cứ lấy xe nào có esp (thường thì xe nào có esp đều có thể bật tắt chức năng này được hết), tắt esp xong chạy qua 1 đoạn đường xấu. Bác cảm nhận xong rồi thì bật esp lên và chạy lại đoạn ấy với cùng 1 tốc độ như cũ xem xe có bớt chòng chành đi không là biết à.
Chúc bác có trải nghiệm vui!

Hạng D
6/2/16
1.048
859
113
36
Bác suy nghĩ một chút thì sẽ chém lại họ ngay ấy mà....:))

Hạng D
19/10/09
4.766
14.667
113
Tel : 0949999684 .
Dear anh Phong,
Test ESP thì người ta không dùng phanh đâu anh nhé! Vì cái ưu điểm của esp là tự nó can thiệp vào hệ thống phanh để cân bằng xe.
Anh có thể thấy trên clip anh post lên là khi vào cua đèn phanh không sáng khi test - sau khi test xong mới phanh lại.
Thứ 2: nếu người lái chủ động dùng phanh thì đó là phần thể hiện của EBD chứ không phải ESP. Thế nên hệ thống ESP luôn đòi hỏi cấu hình xe phải có sẵn EBD và ABS mới trang bị được. Điều này giống như xe muốn có EBD thì phải có ABS trước.
So sánh mà không cho nó hoạt động so sánh làm bác Tâm .:D