Hạng B2
2/10/07
121
2
18
Chiện là thế này: hôm qua em ở quê ra, trên xe có 2 mẹ con vợ cả, osin và em là 4 người. Trên QL 3 em đang xuôi hướng Hà Nội vừa qua trạm soát vé Sóc Sơn, đường đẹp lại vắng người nhưng xe em xấu và con nhỏ nên chỉ cầm cự ngấp nghé 70km/h. Đúng lúc đi ngang 1 đoàn xe đám cưới cả 2b+4b chạy hỗn độn, cách khoảng 10-15 mét tự nhiên 1 thằng 2b tách khỏi đoàn xe đám cưới nhằm thẳng đầu xe em và tăng ga (chắc nó muốn dỡn em tí), osin nhà em kêu thất thanh như ma làm, vợ cả và cún con đang ngủ nên không biết chuyện gì, trong giây lát em không kịp phản ứng gì, không đánh lái tí nào, chỉ hơi nhẹ chân dà phanh chút (cái này chắc theo phản xạ thôi), em chỉ cảm nhận được là có thằng 2b tự nhiên lao vào xe mình rồi lại lao ra, vậy mà thằng cu 2b kia vẫn kịp đánh lái tránh xe em trong gang tấc. Nó đi qua rồi em mới chậm lại, nhìn theo đoàn người đó và nghĩ tại sao thằng đó hôm nay không chết? tại sao em lại không bẻ lái tránh nó (có thể chết thay nó vì ngay lề đường bên phải có cái cột điện cao thế, và dưới là ruộng)? tại sao em không phanh cháy lốp? tất cả đều không kịp các bác ạ. Em cứ nghĩ mãi và không thể cắt nghĩa nổi tại sao lại có người mang tính mạng ra đùa cợt kiểu vậy chứ? mặc dù em phải công nhận và thán phục tài đi 2b của nó (chắc chắn em không bao giờ làm được như nó). Em lại nhớ lại kỉ niệm cách đây hơn 1 năm em đi từ Lào Cai về Yên Bái bằng xe Uoat cơ quan, chỉ vì tránh 1 thằng 2b vượt ẩu đúng chỗ cua mà chiếc Uoat đã bay sang lề bên phải làm tan hoang hết cả 1 loạt chậu kiểng sếp trong lề đường, may mắn không có ai đứng đó và cũng không có vật cản gì lớn. Sau vụ đó em luôn nhắc lái xe là không được tránh kiểu không an toàn như vậy, có thể mình tránh được tai nạn cho cái thằng điên đó thì lại mang tai nạn cho người tốt khác. Nhưng khi đã ôm vô lăng thì ai cũng muốn không để xảy ra chuyện gì. Giả xử thằng 2b hôm qua mà không kịp tránh em thì nó tiêu là cái chắc (vì em đâu có kịp tránh nó - lái non mừ), mà mình cũng gặp không ít phiền toái. Các bác có ai gặp các tình huống kiểu vậy không? Mình nên ứng xử với mấy thằng điên ấy kiểu gì cho đỡ cảm thấy lăn tăn ấm ức trong lòng?

GHT
Tập Lái
13/12/06
40
0
0
Hanoi
Visit Site
RE: 2b nhắm thẳng đầu xe em, theo các bác nên xử lí sao?

Đi ngang qua đoàn người thì Bác phải giảm tốc độ rồi, đó là theo quy định mà, vì vậy thằng xe máy mới dám làm vậy mà.
Nhưng kể ra thằng 2b đó chắc cũng có tí men, hoặc bị quay quay.

Tập Lái
21/3/08
48
0
6

Thỉnh thoảng đi trên đường phố cũng hay gặp tình huống đó, lúc đó thường theo phản xạ sẽ bẻ tay lái hoặc thắng giảm tốc độ, tuy nhiên, nếu không phải là cố tình không nhìn thấy bác, đa phần 2B đã có tiên liệu lách ra trước khi va chạm. Tóm lại kiểu đi như vậy chẳng hay ho gì. Chết có ngày.

Hạng F
13/1/06
13.891
35.970
113

Phần mình thì bác nên đi với tốc độ vừa phải nơi có xe hay người đi theo đòan, còn tại sao bác không lách...bác chỉ có vài giây để quyết định...Nếu bác chạy chậm thì thời gian sẽ dài hơn. Nhưng lách chưa hẳn là tốt vì bác thoát chiếc 2B (tự sát) thì biết đâu bác bỏ làn đường của mình để va vào 2B khác hay gì đó nguy hiểm hơn cho chính mình. Nói vậy chứ thường là do phản xạ: Lách, đổi lại tỉ lệ mình gây tai nạn cho người khác ít hơn (dù bị lỗi) so với 2B tự sát nó chết chắc nếu đối đầu với 4B. Cuối cùng: Ngu thì chết chứ bệnh tật gì, kể cả mấy chú 2B "giựt le" mà thường được cường điệu là: Tự khẳng định mình.

Hạng D
1/3/08
1.115
13
38
39

theo nghiên cứu của trường đại học nào đó ở nước nào đó (em ko nhớ vaì đọc lâu quá rồi) kết luận rằng khi gặp chuyện bất ngờ con người mất 2,3 giây để biết được chuyện gì đang xãy ra và bắt đầu phản xạ. nếu bác chạy 70km/h = 19,4m/s vậy tính ra từ lúc thấy nó xông ra tới lúc bác cảm nhận được thì xe bác đã đi hết
19.4*2.3=44,62 m rồi. vì vậy đi chậm ở những nơi tiềm tàn nguy hiểm là an toàn nhất.

bác nào biết cái link nói về thời gian phản xạ của con người post lên cho anh em tham khảo với. em tìm hoài mà không thấy vì đọc lâu quá rồi.

Hạng B2
22/2/08
163
0
16
Hà Nội

"Đừng cố tìm câu trả lời bác à, nhè thẳng đầu nó mà NHẤN LỤT BÀN CHÂN GA"
Ko đánh lái gấp, ko phanh cháy đường, cứ nhè đầu nó mà nhấn, xem thằng nào BẸP ĐẦU trước,
Tất nhiên là trong lý thuyết, thực tế thì..........PHANH CHÁY ĐƯỜNG,đánh lái cái RỤP......hichic
Ko giám tưởng tượng nữa

Hạng F
13/1/06
13.891
35.970
113

Chợt nhớ chuyện sáng nay, kể lại các bác nghe:
Xe tải 8T của người quen, de từ sân ra đường, ra xong xe, lấy lái sang trái để lên mặt đường vì 1/2 đầu xe còn trong lề người đi bộ. Em chặn giúp cho chú ấy mấy xe 2B đi bên trong, các xe 2B đều dừng, thế mà có 1 chiếc 2B vẫn len bên trong lề cố vượt lên, vướng cái trụ điện thế là cắt ngang đầu xe tải, thân xe 2B song song cách đầu xe tải vài tấc: Em cứ nghĩ thôi xong, vì không hề nghe tiếng máy xe tải hạ xuống hay cú thắng gì cả, 2B lách phải và dzọt luôn, em mở cửa vọt lên cabin xe, tai nghe: " Con không sợ mấy thằng đó đâu, cho nó chết" Em cứng lưởi luôn.

Hạng D
14/3/07
2.461
137
113
53
Hội OS CrossFire - CLB TDTT OS

Nếu gặp 2b đối đầu theo em nghĩ, nếu kịp tốt nhất là phanh lại, vì nếu có phanh không kịp thì mình vẫn chơi nó ngay phần đường của mình, mình không lỗi, còn nếu đánh lái vào trong, đụng xe khác thì mình lỗi hoàn toàn (thằng 2B nó chạy mất tiêu, lấy bì mà bắt nó). Em cũng bị một lần nhưng không phải 2b mà là người, đang đi về Châu đốc, mới tới đoạn gần Bến lức lúc 4h sáng, trời còn tối thui, đang chạy ngon trớn 80km/h, đúng tốc độ, tự nhiên cảm nhận có cục gì đen đen bên tay trái trên con lươn, chưa kịp xử lý thì cái cục đen ấy nhảy xuống ngay trước mũi xe, em chỉ kịp đánh lái sang phải vì biết lúc đó đường vắng, vượt qua vật đen mới kịp nhìn đó là một bà già đội nón lá, bó tay. Trên đường cũng đâu có đông xe, tại sao họ không kiên nhẫn chờ cho hết xe nhỉ, họ coi rẻ tính mạng của mình quá. Lách xong mà mồ hôi tuôn ra như tắm. Em mà thắng cú đó chắc bây giờ không ngồi đây nói chuyện phiếm với mấy bác rồi.

Hạng F
10/3/07
5.056
9.105
113
Thủ Đức - TP.HCM

Hôm rồi em chở một người Mỹ lần đầu tiên sang Việt Nam. Trên xe bà này luôn miệng kêu "Oh, my God". Bà ta nói ngồi trên xe mà cứ thót tim vì lúc nào cũng có cảm giác xe 2 bánh lao thẳng vào xe mình từ mọi phía.

Đến bao giờ người Việt Nam mình mới tham gia giao thông một các trật tự và biết nhường nhịn nhau các Bác nhỉ.

Ở Mỹ, khi em U-turn, chỉ cần signal cái là xe ngược chiều dừng lại nhường cho mình qua liền. Ở Singapore, chỉ cần có dấu hiệu muốn băng qua đường là người ta thắng xe lại cho mình qua.

Sài Gòn và Hà Nội bây giờ sao hỗn độn quá. Phải chăng (em xin lỗi trước nếu có nói sai) là do người nhập cư từ miền nông thôn đổ về nhiều quá chăng?

Âu cũng do cái nghèo các Bác nhỉ. Từ Cali, bước sang Mexico (thành phố Tijuana, giáp với San Diego, nơi trung chuyển ma túy vào Mỹ) là thấy hỗn độn liền.

Last edited by a moderator:
  • Like
Reactions: Linh74
Hạng B2
24/7/07
125
0
0

Em mới về tới Sài Gòn, đọc bài bác em nhớ chuyện của em. Hôm em ở Hà Nội vào đến Quảng Bình gặp phải chú 16 chổ vượt đoàn xe đang nối đuôi nhau, chú ta rẻ trái, gặp em muốn trở về lane của mình nhưng chẳng ai cho vào cả. Thế là chú ta dừng ngay lane trái (lane của em mà), em cứ lù lù tiến tới như xe k thắng vậy, sắp chạm chú ta, em thắng. Khi qua xe chú ấy dạy 1 bài học, nhìn cái ghế ướt nhẹp rồi:D:D:D. Các bác nghĩ gì khi 16 chổ đối diện với Tải nặng của em:)