Hạng D
10/11/07
4.987
25
0
HCM
www.esoft-vn.com
RE: 2b nhắm thẳng đầu xe em, theo các bác nên xử lí sao?

ddtuyen
Sài Gòn và Hà Nội bây giờ sao hỗn độn quá. Phải chăng (em xin lỗi trước nếu có nói sai) là do người nhập cư từ miền nông thôn đổ về nhiều quá chăng?

Sai bác ợ.
Do sự phát triển không cân đối giữa các vùng miền và sự thiếu chủ động trong việc đô thị hóa.
Để thay đổi cơ cấu kinh tế sang công nghiệp dịch vụ, tối thiểu 70% dân số phải sống ở đô thị. Lúc đó thì phần lớn là người nhập cư.
Em hỏi khí không phải, bác không phải là người nhập cự ạ?:D:D:D Quê bác chính gốc ở SG hoặc HN?

Hạng D
15/1/08
1.037
3.739
113

Trích đoạn: ddtuyen

Hôm rồi em chở một người Mỹ lần đầu tiên sang Việt Nam. Trên xe bà này luôn miệng kêu "Oh, my God". Bà ta nói ngồi trên xe mà cứ thót tim vì lúc nào cũng có cảm giác xe 2 bánh lao thẳng vào xe mình từ mọi phía.

Đến bao giờ người Việt Nam mình mới tham gia giao thông một các trật tự và biết nhường nhịn nhau các Bác nhỉ.

Ở Mỹ, khi em U-turn, chỉ cần signal cái là xe ngược chiều dừng lại nhường cho mình qua liền. Ở Singapore, chỉ cần có dấu hiệu muốn băng qua đường là người ta thắng xe lại cho mình qua.

Sài Gòn và Hà Nội bây giờ sao hỗn độn quá. Phải chăng (em xin lỗi trước nếu có nói sai) là do người nhập cư từ miền nông thôn đổ về nhiều quá chăng?

Âu cũng do cái nghèo các Bác nhỉ. Từ Cali, bước sang Mexico (thành phố Tijuana, giáp với San Diego, nơi trung chuyển ma túy vào Mỹ) là thấy hỗn độn liền.
Thử thống kê ở VN bao nhiêu người lưu thông trên đường hiểu rõ luật GT? (theo em thì tỉ lệ chỉ khoảng chừng 30%). Đúng như bác nào nói: "ngu thì chết chứ bệnh tật gì".[:'(]

Hạng D
14/5/07
1.130
10
0

Có phần đúng bác ạh. Em cũng là dân nhập cư, em được đi học nhưng trường chả dạy em lưu thông thế nào cho an toàn hay ý thức của người tham gia giao thông, nhưng em học qua sách báo, qua bạn bè...may mắn là em có điều kiện tiếp xúc với cái tốt nhiều hơn. Còn nếu không thì em cũng có thể lang thang đây đó, chả dám hình dung... từ nông thôn ra, sẽ có nhiều nếp sống không thể thích nghi ngay được, đó là sự thực.
Đang chạy đường làng, buồn miệng phun cái phèo, chả trúng ai, lên phố, quen mồm lại phun, tội kẻ bị nạn[8|]. đi đường làng, thích qua đường khi nào vọt khi ấy, lên phố, có khi tranh nhau vài mét không nhường, đầu thì nghĩ vì sao phải nhường nó cơ chứ, kẹt cả tiếng. Còn nhiều nửa, không phải ai ở tp cũng tốt mà ở quê là xấu, có khi ngược lại, nhưng giáo dục và nhận thức có khi hơi cách biệt ở 2 vùng.

Tập Lái
16/12/06
35
0
0

Theo tôi, ở đâu cũng vậy, người thành phố hay nông thôn cũng có người biết tham gia giao thông đúng luật, người không, (Tui thấy dân TP chạy ẩu, lạng lách, đua xe,.... quá trời) khổ cái người không lại chiếm đa số,... nên hậu quả mới như ngày hôm nay.
Thôi trước mắt các bác cứ sống chung với lũ đã...

Hạng B2
25/9/07
263
3
0

Trích đoạn: Lazy guy

Trích đoạn: ddtuyen

Hôm rồi em chở một người Mỹ lần đầu tiên sang Việt Nam. Trên xe bà này luôn miệng kêu "Oh, my God". Bà ta nói ngồi trên xe mà cứ thót tim vì lúc nào cũng có cảm giác xe 2 bánh lao thẳng vào xe mình từ mọi phía.

Đến bao giờ người Việt Nam mình mới tham gia giao thông một các trật tự và biết nhường nhịn nhau các Bác nhỉ.

Ở Mỹ, khi em U-turn, chỉ cần signal cái là xe ngược chiều dừng lại nhường cho mình qua liền. Ở Singapore, chỉ cần có dấu hiệu muốn băng qua đường là người ta thắng xe lại cho mình qua.

Âu cũng do cái nghèo các Bác nhỉ. Từ Cali, bước sang Mexico (thành phố Tijuana, giáp với San Diego, nơi trung chuyển ma túy vào Mỹ) là thấy hỗn độn liền.
Thử thống kê ở VN bao nhiêu người lưu thông trên đường hiểu rõ luật GT? (theo em thì tỉ lệ chỉ khoảng chừng 30%). Đúng như bác nào nói: "ngu thì chết chứ bệnh tật gì".[:'(]

CÁC BÁC ƠI khi điều khiển xe là họ có bằng có nghĩa là họ có học luật

Hạng D

Thằng đó chắc là trâu Quỳ vừa mới thả về , theo em rà phanh ôm sát phần đường của mình , và chờ nó muốn tương đâu thì tương .

Tập Lái
21/3/08
48
0
6

Trích đoạn: otohanoi

Thằng đó chắc là trâu Quỳ vừa mới thả về , theo em rà phanh ôm sát phần đường của mình , và chờ nó muốn tương đâu thì tương .

Nó sẽ tương chính diện rồi bay qua đầu xe bác đó, hehehe.

Hạng D
30/1/07
2.587
146
63
nha trang

gặp trường hợp mấy chú 2 bánh chạy trước đầu xe hay đối đầu ,cách tốt nhất để họ tránh thì hãy thắng lết bánh , họ mà nghe tiếng lốp thì mặt tái xanh ngay ấy mà ,bảo đảm với mấy bác là chẳng còn ai trước đầu xe đâu

Hạng D
1/3/08
1.115
13
38
39

cố gắn mình đừng phạm luật. tông thì thông. xui mà chịu thôi. ko tránh được thì cố gắn hạn chế đến mức tối thiểu thôi. tức quá vn ta sao kỳ vậy nó phạm lỗi mình ko kiện được nó mà còn tốn tiền cho nó nữa. bất công:mad:

Hạng F
13/1/06
13.891
35.970
113

Trích đoạn: anit

cố gắn mình đừng phạm luật. tông thì thông. xui mà chịu thôi. ko tránh được thì cố gắn hạn chế đến mức tối thiểu thôi. tức quá vn ta sao kỳ vậy nó phạm lỗi mình ko kiện được nó mà còn tốn tiền cho nó nữa. bất công:mad:

Không hẳn như thế đâu bác. Trước đây xe nhà em chạy khách 12ghế. Chạy đúng đường, thậm chí đưa hết xe vào sát lề phải và thắng lại thế mà nó từ bên kia cũng ráng sang phần đường xe em tương bể cụm đèn lái bên tài, máu me tùm lum, mồm kêu như thiến lợn. Mọi người vây lại vì tưởng rằng xiếc sao có máu me: Hóa ra là một thằng có men không bằng lái, mượn xe đi mua mồi, gặp phải một thằng nhóc trong xóm đón cho em theo với, xuống dốc ôm cua không hết nên ra nông nỗi. Thế là taxi cho hai chú vào BV. Khi có người nhà vào BV, hỏi tình hình thế nào? Chú có men, vở mặt nhưng nhẹ, gãy chân trái, chú qúa giang gãy tay. Nhà xe tích cực nhờ BV lo cấp cứu và chữa trị, nhưng gđ chú nhóc quá giang yêu cầu nhà xe đưa đi SG mới chịu.
Do biết chắc xe 4B không lỗi và cũng không cần phải lo xe không lưu thông được vì bị tạm giữ, đành quyết định: " Tôn trọng kết luận của xxx và bồi thường của BH" Thế là cờ xoay hướng khác ngay.
Gđ chú nhóc xoay sang làm hoạn gđ thằng men. BH chỉ giải quyết cụm đèn cho xe em. Và còn bảo " Nếu không thắc mắc gì thì anh nên hổ trợ tí tiền thuốc, còn thích thì cứ ra tòa" Cuối cùng nhanh gọn.."Không thắc mắc gì"
Nếu tham gia GT đúng Luật, va chạm với nhau khi ấy sẽ thấy đúng luật là yên tâm. Riêng với những xe kinh doanh hay phương tiện làm ăn cần giải quyết nhanh khỏi phiền hà, nên tạo ra tiền lệ.