Hạng B2
13/2/08
133
1
0
Kính thưa các bác, thật ra em không có ý viết bài này, nhưng để mãi trong lòng thấy tức tối và cũng muốn chia sẽ với các bác để có thêm tý kinh nghiệm khi cầm vô lăng:

Chuyện là thế này:

Tuần rồi em có đám cưới người bà con ở Đà Lạt em là người cầm tài (Xe 5 chỗ), trước khi đi em cũng tham khảo ý kiến rất nhiều, từ các bác trên OS cho đến những người quen (Dân tài xế và nhà ở Lâm Đồng) về đường đi nhanh nhất và an toàn nhất để đi từ Đồng Xoài đến Đà Lạt. Cuối cùng em chọn tuyến ĐX-BanMê-QL27-Đà Lạt

6h sáng CN em xuất phát từ Đồng Xoài đến Ban Mê là khoảng 11h30 (250Km) trời đã trưa định ăn cơm trưa ở Banmê rồi đi tiếp, nhưng em cũng chạy ráng thêm tý nữa. hỡi ơi đi được khoảng 5km em thấy bảng chỉ dẫn (Sân Bay Liên khương 178Km;)) thế là tiến thoái lưỡng nan, đành cố chạy thêm tý nữa, đường càng ngày càng hẹp hơn và xấu đi, có đoạn ổ voi to bằng cái nền nhà [:-] em phải đánh lái để xe chạy ngan đường (Chạy ZicZăc) thì mới qua được, càng chạy càng thấy vào rừng sâu hơn.

Đến hơn 12h30 cả xe đói nhừ cũng may chạy thêm tý nữa em thấy có một thị trấn nho nhỏ trước mặt, đó là huyện LăK, vào huyện Lăk em phải chạy lui chạy tới mấy vòng mới tìm được quán ăn. Vào ăn cơm xong là khoảng 13h00, em hỏi chủ quán còn bao xa thì đến sân bay Liên Khương, chủ quán bảo khoảng 165Km:mad:. Dù muốn dù không cũng phải lên đường, đi được thêm tý nữa là bắt đầu đường đèo và đường rừng, các Bác biết không đường thì hẹp, xấu, đèo thì cao và toàn cùi chỏ liên tục, lâu lâu mới có một xe tải chạy ngược chiều.
Bắt đầu lên đèo thì trời lại đổ mưa, đường trơn, đèo cao mà đường thì hẹp. Thế là em phải vật lộn với cái đường đèo đó gần 3 giờ đồng hồ liên tục ( Khoảng gần 100Km đường đèo liên tục), Chạy chậm thì sợ trễ giờ đám cưới, chạy nhanh thì sợ đường trơn, đèo thì cao và quanh co. Mẹ em lúc ấy thì cứ giả bộ kể chuyện ngày xưa cho đứa con và đứa cháu em nghe cho đỡ sợ. Vợ em thì ngồi im ru :D Còm ông anh cả thì cứ rít thuốc liên tục, hết điếu này đến điếu khác. Cứ như thế gần 3 giờ đồng hồ vật lộn thì em cũng ra đến được Sân Bay Liên Khương (Đầu Đường cao tốc cách Đà Lạt Khoảng 27Km) lúc đó là khoảng 16h00. và đến 16h30 em lên đến Đà Lạt. Cũng may vẫn còn đủ thời gian để tắm rửa và chuần bị đi dự đám cưới.

Lúc về thì em về theo hướng Đà lạt-dầu dây-Biên Hòa-Bình Phước hết 350Km và 8giờ.
Kinh nghiệm chia sẽ cùng các Bác:
1. Đi đường xa, đường lạ thì cứ QL mà đi dù có xa nhưng tốc độ trung bình cao nên cũng không mất thời gian.
2. Miền núi nhất là vào mùa mưa bão, có thể hôm nay đường đi được nhưng ngày mai chưa chắc là đi được.
3. Đi QL lỡ gặp trục trặc hay sự cố gì thì cũng có sự hỗ trợ từ bên ngoài, chứ như em lên đến đỉnh đèo mà xe hỏng thì mỳ gói còn không có mà ăn.

Vài lời chia sẻ cùng các Bác.

Last edited by a moderator:
Hạng D
15/10/06
1.832
26
48
3lan
Đi như bác thì cũng cực thật, nhưng mà nhớ lâu. Kể ra đi QL vẫn an toàn hơn, còn đi đường núi đèo nên có vài xe cùng đi thì mới cũng đỡ ngại.

Hạng F
2/4/07
6.179
406
83
Đường bác đi, toàn QL cả đấy chứ (14-27) có điều mùa mưa hay gặp những bất trắc không lường trước được . Nếu không vội vì cần đến đúng giờ,thì chuyến đi của bác đã an toàn,thu hoạch được nhiều kinh nghiệm và cũng không kém phần thú vị. Đi đường Tây nguyên mùa này mà không đem thức ăn, nước uống theo xe là hơi thiếu sót. Mình chỉ chạy NT-DL mà thường cũng có bánh mì, patê, trái cây và nước uống...
Biết trước QL28 không đi được thì bác quay về Biên hòa rồi chạy lên theo QL20 còn sướng hơn..!

Hạng D
30/1/07
3.022
54
113
48
Xà Ghềnh, Mobil: 0903187496
Quốc lộ 27 đoạn Lắc - Liên khương cũng đâu có gì sợ đến nỗi "kinh hoàng" hả bác. Đường nhiều ổ voi, trâu bò nhưng nông, nếu không có mưa chắc bác sẽ hết sợ.
Bác nào đã đi QL28 đoạn Gia Nghiã - Di Linh cho xin cảm nhận cái. Nếu bác M6BP di doan nay thi ngan hon rat nhieu.
Em da tung di xe may xuong deo Bao Loc vao khoang 7 gio toi, troi mua nhu trut. So tai nan thi it (chi can di cham la an toan) ma so ma thi nhieu. Gio nghi lai van con kinh.
Cai chuc nang tieng Viet cua OS thinh thoang lai hong.

Hạng C
25/12/03
511
0
16
Vietnam
QL 27 chạy ngon mà, có điều khi chạy tại bác bị tâm lý cho kịp giờ + mệt do đã chạy 250km + người nhà lo lắng đâm ra mới thế. Tôi trước 2pm đề pa BMT, vừa chạy vừa ngắm cảnh rừng núi, nghỉ ngơi, ăn tối, tà tà về đến Đà Lạt vẫn thấy nhẹ nhàng.

Hạng F
2/4/07
6.179
406
83
Đúng là TV thỉnh thoảng lại tự động...mất. Mình phải gọi Unikey ra chạy tiếp.

Hạng F
2/4/07
6.179
406
83
Thực ra thì đánh giá tình trạng đường cũng phần nào tùy thuộc độ "chai sạn" của tài xế. Bác nào từng lái xe trên những cung đường thời chiến, sẽ thấy đường bây giờ chạy "ngon ơ". Các bác chạy nhiều sau thời đổi mới sẽ thấy..."cũng tương đối",dù không thiếu ổ trâu,ổ voi trên bất cứ con đường nào ở VN. Miễn chưa phải kéo xe là tốt rồi, đi đến nơi,về đến chốn...tuy bụng không khỏi xót xa cho giàn nhún, bộ lốp- Xe riêng mà...
Nhưng dù khó dễ gì, thì được tự lái xe suốt hành trình cũng là một cái thú của không ít người mê xe,mà không phải ai muốn cũng được. Vậy thì tội gì mà phải ..."trong lòng thấy tức tối " ?!

Hạng B2
13/2/08
133
1
0
Dawnglow nói:
Quốc lộ 27 đoạn Lắc - Liên khương cũng đâu có gì sợ đến nỗi "kinh hoàng" hả bác. Đường nhiều ổ voi, trâu bò nhưng nông, nếu không có mưa chắc bác sẽ hết sợ.
Bác nào đã đi QL28 đoạn Gia Nghiã - Di Linh cho xin cảm nhận cái. Nếu bác M6BP di doan nay thi ngan hon rat nhieu.
Em da tung di xe may xuong deo Bao Loc vao khoang 7 gio toi, troi mua nhu trut. So tai nan thi it (chi can di cham la an toan) ma so ma thi nhieu. Gio nghi lai van con kinh.
Cai chuc nang tieng Viet cua OS thinh thoang lai hong.

Thú thật mệt thì có mệt, sợ thì có sợ nhưng cũng hay hay. Cai quan trọng nhất là đi đến nơi về đến chốn và mẹ em còn bảo "Thằng này cũng cừ thiệt:D:D"
Cách đây chừng 2 năm cũng là đám cưới của nhà ấy, cũng là Đồng Xoài - Đà lạt . Nhưng chỉ khác một đều là tay lái chỉ mới 2 năm trong nghề. và chuyện đó là thế này:
Em xuất phát từ Đồng Xoài, định đi tuyến ĐX-Bù Đăng-Đà Tẻ (Rừng cát Tiên) rồi ra đâu là Phương Lâm gì đó rồi Đà lạt. các Bác biết không lên đến Bù Đăng rẽ phải vào Đăng Hà (bên này sông Đồng nai - Đà tẻ là bên kia sông là địa phận Lâm đồng) đi được khoảng 20-30Km gì đó bỗng dưng em thấy hàng loạt xe ben đứng xếp hàng dọc đường, em xuống xe thì ra các chú xe ben này đi nhiền quá làm hỏng đường, người ta chạy 1 chiếc xe múc chắn ngan không cho các chú này chạy nữa. em đi bộ một đoạn thì hỡi ơi chỉ có khoảng 20m đường thôi nhưng em không thể vượt qua vì đường đã thành hai rãnh sâu như hai mương nước (Do xe ben chạy) thế là đành ngậm ngùi quay ra Bù Đăng (Vào ra khoảng 40-50km) và tiếp tục hành trình đi Đà lạt. En đi tuyến Gia nghĩa-QL 28-Di Linh-Đà Lạt.
các Bác biết không , đến đoạn giáp ranh Đắk Nông-Lâm Đồng có đoạn đường rừng-đường đất đỏ khoảng 5km rất xấu, đến đây em phải xuống đi bộ để dò đường, vừa dò đường em nghĩ dại không lẽ lại phải về ĐX và QL 1 sao (Cũng là khoảng tháng này trời cũng vừa mưa xong) nhưng cũng may xe em qua được, và đến đọan Di linh thì đường OK, em làm phát đến đà lạt luôn, nhưng khi về thì cũng QL 1 .

Tóm lại hai lần Đồng Xoài- Đà Lạt là hai lần Đi một đường về một nẻo :D:D. em hứa với lòng từ nay cứ QL mà đi chó nó lành :D

@Dawnglow: Đoạn đường rừng giáp ranh ĐắK Nông-Lâm đồng nghe nói xuống cấp lắm rồi đi bằng xe 4 chỗ rất nguy hiểm, xe 2 cầu thì chắc đi được. (nếu đi từ ĐX-BP đến Đà lạt theo đoạn này thì khoảng 320km)
@Mr. Thiet: cám ơn bác đã cho em tấm bản đồ trước lúc đi, em xem trên bảng đồ của bác thì thấy TL 28 thì đã đi rồi, thử lần này đi TL 27 xem sao. và chuyện xảy ra như trên, em cũng sơ ý không ước lượng trước khoảng cách, chỉ lo xem đường nên mới ra vậy đó, em không có ý trách Bác đâu nhé, đừng buồn em nhé.

Last edited by a moderator:
Hạng D
15/7/07
1.807
11.577
113
Đường QL 27 từ Ban Mê đi Đà Lạt mà xấu vậy sao? hồi năm 1994 em đã đi con đương từ Buôn Mê Thuột qua Đà Lạt, lúc đó vừa mới mở lại đượcmấy ngày sau nhiều chục năm bị bỏ hoang phế do sạt lở từ thời trước 75 lận, đường phần lớn là đất đỏ, khi gần đến địa phận Đà Lạt qua mấy ngọn đèo khoảng dài thì đường hẹp và vách đá dựng đứng bên vực thẳm , không rõ đến nay đường này đã mở lớn hơn chưa, em định qua năm sau sẽ đi lại cung đường này xem sao...