Hạng D
11/5/11
3.420
5.584
113
Sài Gòn
Alabama nói:
Pinga nói:
Em hóng theo bước chân bác, :D:D:D
:D mới làm 1 tháng mà hóng giề anh ...:)
Hóng cho biết thêm với lại chỗ nào trùng với bác chủ thì xin ké vài tấm hình.:D
@NamBK bác đi có 1 mình mà chụp hình kỹ ghê, em thua xa, em có tật lười lắm, mà máy thì cùi bắp,:D
Bạn bè trong đoàn chụp thì nhiều hơn em, khi thích hợp em sẽ ké bác vài tấm trong thớt này nhé.

• Like
Reactions: Nam BK
Hạng D
16/1/13
4.800
80.732
113
bạn làm tôi ganh tỵ quá :)

ở Mỹ mà tôi ít có cơ hội đi nhiều, có đi tôi cũng hay ngại vì khả năng giao tiếp có hạn chế.

hy vọng có dịp và có .... đủ $ thì sẽ thiên lý dặm đường xa cùng các bạn.

Hạng D
2/9/12
1.060
21.953
113
Sài Gòn
Pinga nói:
Alabama nói:
Pinga nói:
Em hóng theo bước chân bác, :D:D:D
:D mới làm 1 tháng mà hóng giề anh ...:)
Hóng cho biết thêm với lại chỗ nào trùng với bác chủ thì xin ké vài tấm hình.:D
@NamBK bác đi có 1 mình mà chụp hình kỹ ghê, em thua xa, em có tật lười lắm, mà máy thì cùi bắp,:D
Bạn bè trong đoàn chụp thì nhiều hơn em, khi thích hợp em sẽ ké bác vài tấm trong thớt này nhé.

Em làm cái thớt này để chia sẻ với các bác những gì mình trực tiếp nghe được, thấy được trên đất Mỹ trong chuyến đi, nhất là đời sống của bà con mình ở bển. Dĩ nhiên dưới góc nhìn cá nhân sẽ còn nhiều hạn chế, nếu có gì chưa đúng mong mọi người bỏ quá.

Em thích chụp hình kiểu kể chuyện, mang đi 4 cái thẻ 8g mà đầy ngắc.

Xin mời bác và các bác khác tham gia bổ sung cho thớt thêm phần màu sắc, đa chiều...

Tập Lái
25/10/11
10
15
3
Em chờ những phần tiếp theo của bác đây. Không biết là với điều kiện của bác thì có thể dẫn cả gia đình vợ con đi du lịch Mỹ được không ta. Đi 1 mình vẫn cảm thấy tiếc tiếc.

bvy
Hạng D
6/1/12
1.163
676
113
cũng lâu lắm rồi e ko về lại US, đợi bác kể để xem bây giờ bên đó có gì khác ko.

Hạng D
2/9/12
1.060
21.953
113
Sài Gòn
Nhà ga Incheon có đủ cả: cửa hàng miễn thuế từ rượu, thuốc lá, nước hoa đến hàng hiệu xa xỉ, từ cà phê starbucks, bánh ngọt đến wifi cho các bác lướt...

Sau 4 tiếng quá cảnh, kiểm tra hành lý lần nữa trước khi leo lên chiếc Boeing 777-200 trực chỉ nước Mỹ. Cũng cần nói một tí về dịch vụ của hãng KE, em không chụp hình trên MB, mượn tạm vài tấm trên mạng vậy.

Khi đã an vị trên MB, hành khách được các cô tiếp viên xinh đẹp như diễn viên trong phim HQ cung cấp tai nghe, chăn, gối, dép và bàn chải-kem đánh răng. Được tư vấn trước nên em mang theo tai nghe của ipad chất lượng hơn.

Trước mỗi ghế ngồi đều có cái màn hình LCD với nhiều chương trình giải trí: tin tức thời sự của CNN (phát lại), khoảng vài chục bộ phim, thể thao, khoa học, nhạc...đặc biệt là chương trình định vị vị trí hiện tại, độ cao, tốc độ của MB, khoảng cách đã đi, quãng đường còn lại, thời gian...Nói chung đủ để các bác giải quyết khâu buồn mười mấy tiếng.

Các em tiếp viên của KE ư? xin thưa thực tế không khác gì mấy trong hình: xinh đẹp, da trắng mịn, body chuẩn, mặt luôn tươi cười, thái độ ân cần vui vẻ... Nói theo kiểu xì tin giờ là chuẩn women.

Món ăn của KE có vẻ hợp với dân xứ mình: cơm, kim chi, thịt, cá, canh...nếu còn đói thì xin ly mì gói, có luôn. Chút chút mấy em xinh tươi lại lượn tới mang thức uống phục vụ HK, em thì lúc nào cũng yes vì không muốn mấy em nó bùn, hehe...

Sau quá trình ăn-ngủ-xem-ngắm-ăn-ngủ-xem-ngắm...hơn 10 tiếng, mấy em xinh tươi mang đến cho HK mỗi người 2 tờ khai bằng tiếng Anh để các bác điền vào (1 thủ tục nhập cảnh Mỹ, 1 tờ khai hải quan hành lý tiền bạc mang theo).

Cuối cùng thì nước Mỹ cũng hiện ra ngoài cửa sổ MB

Sân bay DWF Dallas là 1 trong số những sân bay lớn nhất thế giới.

Ngoài trời giờ khoảng 10 độ C, các chú phục vụ mặt đất giờ đã là các tay Mỹ đen to đùng.

Uả ủa, lạ chưa ?! khởi hành từ HQ lúc 10g30 sáng, đến Mỹ lúc 8g30 sáng cùng ngày sau 12g30p bay. Trong vòng 14 tiếng em được thấy mặt trời mọc 2 lần. Mình vừa du hành về quá khứ sao ta ?! có bác nào muốn trở về dĩ vãng thì đi tuyến này nhé...hehe...

Vì hôm nay có nhiều chuyến đến cùng lúc mà nhân viên làm thủ tục lại ít nên mọi người phải xếp hàng đợi hơn 2 tiếng. Xuống nhà ga rồi nhưng chưa thực sự đến nước Mỹ vì chưa qua khâu nhập cảnh, lúc này họ vẫn có quyền cho các bác come back home.
Trong thời gian chờ đợi có bác người Việt mình làm cho chính phủ chạy tới chạy lui hỏi đồng hương có cần giúp gì không? em thì mượn điện thoại của bác í gọi cho người thân đang đợi ở ngoài an tâm.

Đến lượt em, tay nhân viên an ninh to đùng mặc đồng phục đen với khẩu súng cole đeo lủng lẳng bên sườn hỏi em những câu em đã khai trong đơn ds 160 khi phỏng vấn ở VN: Anh đến Mỹ làm gì? bao lâu? ở địa chỉ nào? rồi đóng cái kịch vào PP kèm tờ giấy gì bấm vào, chúc vui vẻ. Nhìn lại thấy nó cho mình ở Mỹ 6 tháng. Thôi cám ơn ! chuyến này tui không cần ở lâu dữ vậy đâu.

Yeah, em đã tới Mỹ rồi ! tới cái đất nước mà trước đây nhiều người thân của em phải mất một hành trình dài với bao khó khăn, hy sinh, mất mát...mới đến được.

Ra nhận hành lý, tay hải quan già rảnh quá mở 1 thùng đồ của em ra sờ sờ, nắn nắn rồi đóng lại mời đi. Gặp thân nhân ở cổng ra, tay bắt mặt mừng, đưa em cái áo nói mặc vào kẻo lạnh...

Ấn tượng đầu tiên là đường xá rộng rãi, xe chạy trong thành phố mà tốc độ cứ 60m/h (tương đương 90km/h bên mình), đến ngã 4 gặp đèn xanh cứ lao rầm rầm... Toàn ôtô, cấm có chiếc 2B nào.

Văn phòng.

Nhà băng.

Hiệu thuốc.

Nhà ở.

Ghé khu chợ Đại Hàn mua ít đồ...

...ghé tiệm Đoàn làm tô phở.

Uả, lại ủa ! sao mấy người này là VK mà sao lại đi bưng phở cho mình. VK phải đầu tóc vuốt keo bóng mượt, quần áo giày dép phải mới tinh, bụng phải đeo cái bao tử như em thường thấy trước đây mới được chứ ?!

Last edited by a moderator:
  • Like
Reactions: LeeNgoc
Hạng D
2/9/12
1.060
21.953
113
Sài Gòn
dtdat nói:
Em chờ những phần tiếp theo của bác đây. Không biết là với điều kiện của bác thì có thể dẫn cả gia đình vợ con đi du lịch Mỹ được không ta. Đi 1 mình vẫn cảm thấy tiếc tiếc.

Em không biết nhưng thằng bạn em thử rồi, ok luôn.
Thực ra em cũng tiếc tiếc khi đi không có VC bên cạnh để chia sẻ, thôi đành để chuyến sau vậy nếu xin được visa.

Bác sắp xếp làm chuyến đê.