Tư Vấn Chia Sẻ ABS & EDB cho Vios

Hạng B2
28/1/06
361
1
16
53
Hanoi
RE: ABS & EDB cho Vios

Vậy có thể mua hệ thống ABS để lắp thêm được không, nếu muốn thì ai co thể tư vấn được vụ này? Để đảm bảo an toàn thì nên lắp các bác à. Bác nào biết thì mong được chỉ giáo.

Hạng D
25/3/05
3.982
33
38
53
HCM city

bác big dog nói thế nào chứ ABS hoạt động ở mọi tốc độ , không có chuyện tốc độ chậm không hoạt động , quan trọng là tình huống xảy ra thế nào để ABS can thiệp thôi .

3 hệ thống treo độc lập ,gầm sàn fức tạp ;chassi 0 bị chùn...\

hệ thống treo độc lập thì xe mới nào cũng có rồi, gầm sàn fức tạp thì em không biết để làm gì, còn chasis bác không tông vào xe khác thì nó cũng không bị chùn đâu .

bác vios 1.5 G

Vậy có thể mua hệ thống ABS để lắp thêm được không, nếu muốn thì ai co thể tư vấn được vụ này? Để đảm bảo an toàn thì nên lắp các bác à. Bác nào biết thì mong được chỉ giáo.

theo em thì việc này rất fức tạp và tốn kém , after market thường thì không có những thứ như thế đâu, chỉ có hãng sản xuất mới có điều kiện và phụ kiện để làm, việc này có vẻ không khả quan.

Hạng D
26/6/05
2.608
299
83
Vũng Tàu

Em thấy có ABS cũng tốt, mà không có cũng ...hay :D.Ví dụ xe em có báo de, khi de nhìn màn hình quen, đến khi lái xe không có báo de, lủi vô gốc cây ở bãi đậu xe liền ...Vậy nên nếu ỷ vào ABS mà chủ quan thì cũng mệt lém, hoặc khi chuyển sang xe không ABS là rất nguy hiểm .Thực ra ABS chỉ giúp xe không bị trượt khi phanh gấp ở tốc độ cao, chứ không giúp rút ngắn quãng đường phanh nhiều .Nên theo em, cứ tuân thủ luật giao thông , quan sát từ xa, phán đoán tình huống và không ....phóng nhanh vượt ẩu là quan trọng nhất ...

Last edited by a moderator:
Hạng D
26/6/05
2.608
299
83
Vũng Tàu

@bigdog : ở tốc độ nào mà khi phanh, xảy ra sự trượt của bánh trên mặt đường, khi đó ABS sẽ can thiệp, để bánh xe không trượt, mà sẽ lăn trên mặt đường , sẽ không bị mất lái, giống như kỹ thuật phanh đạp, nhả, rồi lại đạp của các bác lái xe cao thủ vậy thôi .Nên nói ở chính xác tốc độ nào ABS làm việc thì cũng khó, vì nó phụ thuộc vào đường khô hay ướt, sạch hay có cát, phanh gấp hay không ....:D

Hạng C
22/6/06
976
5
18

Khi bánh xe bị bó cứng do lực phanh, hệ thống ABS sẽ được kích hoạt, bất kể bác chạy ở tốc độ nào. Bác nào không tin cứ vác xe ra đường trơn mà chạy thử thì biết liền. Không thể nói là xe có ABS cũng như không có được, đâu phải tự nhiên mà nhà sản xuất lại gắn thêm cái thứ đó. Thêm nữa, đừng bác nào tháo những bộ phận liên quan đến ABS ra nhé. Những thứ như thế phải được căn chỉnh cẩn thận bởi nhà sản xuất. Khi hỏng thì các sensor phải được thay mới chứ không sửa lại được.
@ mienhinh. Những thiết bị hiện đại bây giờ chỉ giúp cho xe an toàn hơn chứ không thay thế được người lái bác à. Mà em cũng chưa hình dung ra bác phụ thuộc vào ABS như thế nào được.

Hạng B2
26/10/05
497
0
16
53
www.otosaigon.com

hoạt động của ABS ở 10km/h em chưa nghe thấy bao giờ ??
Em thấy trong sách hướng dẫn sử dụng có ghi: tốc độ xe trên 10km/g hệ thống ABS bắt đầu hoạt động! Bác chịu khó đọc nhiều một chút là thấy ngay í mà.

Hạng B2
2/1/06
312
0
0

chính xác trong sách hướng dẫn của xe ghi như vậy
Trích đoạn: secooto

hoạt động của ABS ở 10km/h em chưa nghe thấy bao giờ ??
Em thấy trong sách hướng dẫn sử dụng có ghi: tốc độ xe trên 10km/g hệ thống ABS bắt đầu hoạt động! Bác chịu khó đọc nhiều một chút là thấy ngay í mà.

Hạng C
28/1/05
781
19
18
60
Hà Nội

@canadabuon thì đương nhiên xe bị đâm mới chùn chassi chứ xe bt làm sao chùn dc bác ;còn xe có bộ gầm càng fuc tạp ,càng nhìu rotuyn ;thanh chống lắc thì chạy càng hay chứ sao
còn hệ thống treo độc lập 0 fai bất kỳ xe mới nào đều có đâu
VD corolla altis VN ;honda civic VN ..tất cả những chiếc này sx ở VN đều treo trước thì độc lập nhưng treo sau lai kểi càng cua bán độc lập rất dở
@318ti :ABS thực ra cấu tạo rất đơn giản ;các cái sensor(hay cảm biến) đặt ỏ gần bánh xe ;cái đấy thì 0 thể tháo ra vì đúc liền nhưng rất ít khi hỏng đa fanr là do bụi bẩn thườngchir tháo ra vs là OK
còn cái thường làm đèn ABS báo sáng là cái hỏng moto ỏ dưới cái cục khí nén của ABS ;thường thì là do hỏng chổi than của moto ;cái này em sửa nhìu rồi nên bít ;đèn ABS 90% báo sáng là do moto 0 way ;0 thay đổi đc áp suất dầu trong hệ thống phanh
nếu bác thực sự thích về cấu tạo chiếc xe ;thì bác fai chịu khó tháo lắp mầy mò thì mới bít đc ,chứ đọc quảng cáo thì cái nào chẳng hay +fuc tạp ,bác cứ tháo thử ra thì bít ;rất đơn giản

Last edited by a moderator:

Trùi ui, cái Anti-Lock Braking System thì chính xác tốc độ trên 60km/h nó mới hoạt động hiệu quả (ABS hoạt động theo cơ cấu bóp-thả đĩa phanh liên tục để chống tình trạng khi đạp phanh thì đĩa phanh bị bó cứng-->mất lái)kết hợp đánh tay lái,còn ở tốc độ dưới 60 km/h thì nó vẫn hoạt động nhưng mà ko hiệu quả các bác ạ.