Tư Vấn Chia Sẻ ABS & EDB cho Vios

Hạng B2
28/1/06
361
1
16
53
Hanoi
Các bác biết răng là vios Việtnam thiếu đủ các option. Bây giờ muốn lắp hệ thống ABS & EDB thì có thể đặt mua rồi về lắp có được không nhỉ? Mà bọn To có bán hệ thống đó để lắp riêng không? Bác nào có kinh nghiệm về vụ này chia sẻ cùng nhé.

Hạng C
21/9/05
852
118
43
mountain valley
RE: ABS & EDB cho Vios

lắp thêm cái đó, Vios = Altis. Vậy bác bán Vios rồi thêm tiền mua Altis cho nó khoẻ

Hạng C
28/1/05
781
19
18
60
Hà Nội

cần coai gì 2 cái đó ,ở VN tốc độ chạy chậm như rùa nên có cũng = thừa ,mấy khi bác chạy đc lên 100km/h để ABS hoạt động đâu ,mà nó thường chỉ fat huy hết tác dụng khi chạy trên 150km/h ,ở VN em đố bác chạy đc như zay ,đi đường ngoại thành nhìu khi toan 40=>50km/h thui à ,lơ mơ nó bắn tốc độ chết liền

Hạng C
8/11/05
627
5
18
Bán đảo Đông Dương

Trích đoạn: bigdog

cần coai gì 2 cái đó ,ở VN tốc độ chạy chậm như rùa nên có cũng = thừa ,mấy khi bác chạy đc lên 100km/h để ABS hoạt động đâu ,mà nó thường chỉ fat huy hết tác dụng khi chạy trên 150km/h ,ở VN em đố bác chạy đc như zay ,đi đường ngoại thành nhìu khi toan 40=>50km/h thui à ,lơ mơ nó bắn tốc độ chết liền
Nếu nhỡ có lúc chạy đến 100km/h, gặp tình huống thì seo bác ??? Các thiết bị an toàn trong xe lúc nào cũng cần hết, không ai nghĩ rằng xe mình sẽ gặp tai nạn, nhưng khi mua xe thì ai cũng cần . Trên máy bay, mỗi chổ ngồi đều có 1 cái áo phao, để làm gì, tỉ lệ rớt máy bay rất thấp, ai cần phao??

Hạng C
12/4/06
587
24
18
Vĩnh Long

mà nó thường chỉ fat huy hết tác dụng khi chạy trên 150km/h ,ở VN em đố bác chạy đc như zay ,đi đường ngoại thành nhìu khi toan 40=>50km/h thui à

Hôm bữa em đọc tạp chí Otô xe máy tháng 7 (hay là xe và cuộc sống gì đó) thấy trong phần hỏi đáp về tốc độ để kích hoạt ABS thì có a bên To trả lời là ở 10km/h đó.....

Hạng C
14/2/05
735
2
18
57
Hà Nội

Trích đoạn: bigdog

mấy khi bác chạy đc lên 100km/h để ABS hoạt động đâu ,mà nó thường chỉ fat huy hết tác dụng khi chạy trên 150km/h

Bác này phát biểu linh tinh quá. :mad:

ABS bắt đầu có tác dụng từ khoảng 10mph, hay 16km/h:

http://www.nhtsa.dot.gov/cars/problems/equipment/ABSBRAKES.html

The antilock brake system is speed sensitive, and will not activate at very slow speeds. One way to familiarize yourself with the operation of ABS is to test drive the vehicle at a speed above which the ABS activates (usually above 10 mph) in an unobstructed parking lot and apply the brakes firmly.

Tập Lái
27/6/06
29
0
0
www.otosaigon.com

Bac nao co the giai thich cho em ve he thong EBD khog??Bac nao biet giai thich dum em cai.Xe em co ma khong biet khi nao thi no hoat dong va nhung truong hop the nao thi phat huy tac dung.Cam on nhieu.Tu nhien khongdanh duoc tieng viet. Thong cam nhe.

Hạng B2
24/12/04
160
7
18
53
Xa Lộ

Bac nao co the giai thich cho em ve he thong EBD khog??Bac nao biet giai thich dum em cai.Xe em co ma khong biet khi nao thi no hoat dong va nhung truong hop the nao thi phat huy tac dung

EBD: Electronic brakeforce distribution

Là hệ phân bổ lực phanh điện tử, thương đi cùng với ABS, nó phân tích điều kiện đường, tốc độ, tải trọng ... để phân bổ lực phanh phù hợp tới từng bánh xe sao cho phanh hiệu quả nhất.

Nó hoạt động giống với bộ điều hoà lực phanh mà ta hay thấy dưới gầm xe, nhưng được điều khiển bằng điện tử nên hiệu quả hơn rất nhiều, mục đích làm cho xe không bị rê, trượt khi phanh gấp. Lúc nào nó cũng hoạt động, chỉ khi phanh mà thấy trượt là nó có vấn đề.

Hạng B2
30/5/05
164
3
18

ABS va EBD đều được trang bị trên FIAT Albea 1.6 đó. Giá tương đưong Vios thôi

Hạng C
28/1/05
781
19
18
60
Hà Nội

hoạt động của ABS ở 10km/h em chưa nghe thấy bao giờ ?? ,em chỉ bít là khi lên 100km/h mạch điện có rơle ỏ cái hộp ABs nó nhảy tách 1 cái nghe nhỏ ,lúc đấy nó mới hd
EBD thì em 0 bít ,còn ABS thì em tháo ra rồi ,em tháo thử 2 xe Accord 95 củaem bây giò và S320 ngày xưa thì thấy nó có chung 1 nguyên lý
nó có 1 cái motơ để biến đổi áp suất dầu ở ngay dưới cái bình khí nén
khi đèn ABS sáng báo hiệu hệ thống có vấn đề em tháo ra thì thấy thường là do chổi than của motơ mòn ,moto 0 way 0 bơm đc dầu ,việc sửa rất dễ dàng mà sao bọn hãng nó lấy dắt thế??:D
còn bác muốn bít thực tế các ht này hd có đúng như họ quảng cáo 0 ,có xứng đáng để lắp thêm 0 bác cứ lấy 2 xe cùng đời ra mà chạy thử ,1 cái có ABS ,1 cái 0 ,phanh nó cũng như nhau thui ,chẳng khác nhau là mấy ,ngày xưa em cũng giống bác thích đọc quảng cáo ,hồi còn đi camry 1.8ci kính way thì thấy camry 87 88 2.0 EFi kính điện là sướng,rồi ghế điện ... ,rồi về sau khi em sở hữu 1 fần ,+ thêm đi nhìu loại rùi cũng thấy bt ,0 còn thấy như xưa nữa
Bây giờ em 0 còn buôn xe nữa ,chuyển wa buôn cái khác ,hồi buôn xe thì thích mua loại có nhìu đồ chơi để đỡ fai lắp thêm,+ thêm la khi bán dễ bán vì có nhìu cái đẻ văn vở nói fét ,nhưng về sau khi sử dụng xe là chính thì em 0 còn khoái mấy cái đồ chơi nữa ,có thể các bác cho em là cùn nhưng đấy là thực tế đó ,bây giò khi đi mua xe em chỉ quan tâm tới
1 máy lớn
2 xe rộng rãi
3 hệ thống treo độc lập ,gầm sàn fức tạp ;chassi 0 bị chùn...\
4 xe đầm
5 1 ổ CD thi thoảng để nghe là đủ rồi