Hạng B2
21/10/06
337
26.586
93
Tốt quá, không thấy sâu bệnh gì cả, chỉ chiêu chăm sóc đi anh ơi.
Ặc, bị tè le đó anh. Nhưng có lẽ anh @con cóc con nói đúng: làm cho hệ rễ phát triển, sd phân hữu cơ tạo nền đất -> cây khỏe kháng bệnh.
Em ghi lại quá trình
Em có sd nhóm vi sinh: garlic oil, nicotine, oligo, neem oil gì đó. Trĩ, nấm nhìn có vẻ ko khủng bố thôi, chứ vẫn bị.
Đợt mưa vừa rồi nấm lá từa lưa. Phun xịt vẫn ko cải thiện. Em chuyển qua lặt lá bị trong thời gian này.
Em có làm lại đất. Phân bò, đất đỏ, tro + trấu + mớ nấm kiểu tricodema, đợt đất này có vẻ kích thích cây ra rễ tốt, cây có sức + có nắng lên ít mưa nên cây có vẻ xanh và kháng bệnh
Anh Cóc mới nói nè anh
Hoa hồng naked :p

• Love
Reactions: Tinabien
Hạng C
5/6/09
665
4.529
93
48
Ặc, bị tè le đó anh. Nhưng có lẽ anh @con cóc con nói đúng: làm cho hệ rễ phát triển, sd phân hữu cơ tạo nền đất -> cây khỏe kháng bệnh.
Em ghi lại quá trình
Em có sd nhóm vi sinh: garlic oil, nicotine, oligo, neem oil gì đó. Trĩ, nấm nhìn có vẻ ko khủng bố thôi, chứ vẫn bị.
Đợt mưa vừa rồi nấm lá từa lưa. Phun xịt vẫn ko cải thiện. Em chuyển qua lặt lá bị trong thời gian này.
Em có làm lại đất. Phân bò, đất đỏ, tro + trấu + mớ nấm kiểu tricodema, đợt đất này có vẻ kích thích cây ra rễ tốt, cây có sức + có nắng lên ít mưa nên cây có vẻ xanh và kháng bệnh
Anh Cóc mới nói nè anh
Bài học cho dân tập sự chơi lan mùa Covid19 và chơi cả hồng :P

vàng lá, đốm lá, bọ trĩ đợt mưa vừa rồi dù em phun thuốc tuần lần. Chắc cũng phải cắt tỉa ra đợt mới quá, có nên cắt kg các bác.

• Like
Reactions: Fordescape
Hạng C
5/6/09
665
4.529
93
48
Cắt tỉa phần lá bị vàng, bị bọ trĩ, bỏ xa, chứ khéo rớt vô chậu, lại bị dính tiếp đó bác
Dạ, tks bác, trước khi phun thuốc em nhặt hết lá trong chậu luôn á, có 5 chậu nên cũng nhanh.
Có lá trong chậu anh phun hàng ngày cũng chả ăn thua, dưới lá vẫn bu đầy luôn.

• Like
Reactions: thietvtec