Hạng B1
6/8/14
69
306
68
vâng cũng do cách chăm bón phân thuốc 1 phần nữa bác ạ. nhưng cây đi ngọn nhìn vẫn mướt mắt, và ít ai cho dừng sớm nếu không muốn có mầm gốc..

Chỉnh sửa cuối:
  • Like
Reactions: Fordescape
Hạng D
3/1/12
1.500
22.766
133
vâng cũng do cách chăm bón phân thuốc 1 phần nữa bác ạ. nhưng cây đi ngọn nhìn vẫn mướt mắt, và ít ai cho dừng sớm nếu không muốn có mầm gốc..
Cũng tuỳ dòng cây. Có dòng khoẻ, đi ngọn mà vẫn mầm gốc, vượt đông luôn. Có dòng hở xíu thì dừng ngọn. Tre yên lập thì đi ngọn miên man nổi tiếng. Còn 2-3 dòng nữa mà quên tên rồi. Mấy người bán thuốc kích chuyên lấy mấy dòng này ra để biểu diễn :D

Hạng D
3/1/12
1.500
22.766
133
Red Eden cả anh có gặp hiện tượng ra rất nhiều nụ mà không nở , chai đi rồi vàng rồi rụng không? Nguyên mùa năm nay mình thất thu Red Eden
Mà anh nhà vườn hay trồng chơi sưu tầm vậy?

Hạng B2
21/10/06
337
26.491
93
Hoa sáng cho tươi mới và hóng kinh nghiệm luôn
Bông này nở hơn 10 ngày rồi mà em ko có tagname nên ko biết tên.
Trong chậu mưa thoát phân quá nên cây ko xanh đc, cuối tuần em cho lên sân thượng đổi chậu luôn.
Bài học cho dân tập sự chơi lan mùa Covid19 và chơi cả hồng :P

Hạng D
3/1/12
1.500
22.766
133
Hoa sáng cho tươi mới và hóng kinh nghiệm luôn
Bông này nở hơn 10 ngày rồi mà em ko có tagname nên ko biết tên.
Trong chậu mưa thoát phân quá nên cây ko xanh đc, cuối tuần em cho lên sân thượng đổi chậu luôn.
View attachment 2308756
Mặp ơi. Chơi hoa mà không nhớ tên, hoa giận đấy. Cũng như chơi hoa mà không làm váy áo xúng xính, hoa kém xinh đi :D

p/s: mua mấy thanh chống bằng thép bọc nhựa của tụi Nhật chống cho nó xúng xính nha :)

• Love
Reactions: Fordescape
Tomb Raider
29/6/17
1.960
40.109
113
em chia sẻ plan làm lại giàn lan bé nhỏ của em trên sân thượng
dùng mái tôn nhựa trắng
dưới che 1 lớp lưới nhựa xanh
rồi trồng lan thôi
tưới phun mưa
dùng ổ cắm hẹn giờ,
5h sáng tưới
7h sáng lên tưới phân là bao đẹp
chiều setup 15h tưới
mấy cây thân thòng như giả hạc, trầm, long tu, hạc vĩ treo phía trước để đón nắng sáng, nhà em hướng đông
phía trong treo ngọc điểm, hồ điệp
tầng phía dưới làm cái kệ trồng lan hài thử nghiệm
Dàn lan của e thì tưới phun sương, mỗi lần tưới 1:30s nghỉ 40p. Phía trên là lớp nhựa trắng, tận dụng sân thượng lúc trước trồng rau mà sau này lười quá nên chuyển sang chơi lan.
Em trồng chủ yếu dendro, mua cây con hoặc cây lớn nhưng ng bán bán ko hết cây bị suy về dưỡng lại cho rẻ.
Vì sân thượng ko ai lên nên e cắt cành cắm bình, cũng là để cho cây ko suy yếu.

Hạng B2
21/10/06
337
26.491
93
Mặp ơi. Chơi hoa mà không nhớ tên, hoa giận đấy. Cũng như chơi hoa mà không làm váy áo xúng xính, hoa kém xinh đi :D

p/s: mua mấy thanh chống bằng thép bọc nhựa của tụi Nhật chống cho nó xúng xính nha :)
Tên hotgirl còn chưa nhớ nên hoa thông củm. Nói chứ em mua lô, họ ghi chữ xấu quá nên em bó chiếu.
Tre em mang từ Bình Định vào nghen, Nhựt là tuổi gì.
"Tre xanh
Xanh tự bao giờ?
Chuyện ngày xưa... đã có bờ tre xanh

Thân gầy guộc, lá mong manh
Mà sao nên luỹ nên thành tre ơi?
Ở đâu tre cũng xanh tươi
Cho dù đất sỏi đất vôi bạc màu "

• Haha
Reactions: GDP_2011
Hạng B2
21/10/06
337
26.491
93
Anh @Fordescape xem thử con này xài ổn định không? Đầu cảm biến đó nếu mua loại tốt cho nó bền thì mua loại nào thay vô anh?
View attachment 2308624
Vụ này chịu thua anh, vì cơ bản bọn em dân công nghiệp toàn phải có catalog, tiêu chuẩn, user manual thì mới nói dóc đc ... còn mấy cái này là hàng tự phát triển lên nên tiêu chuẩn kết nối giữa bộ điều khiển ẩm và cảm biến độ ẩm tùy thuộc vào người chế tạo đó.

• Like
Reactions: con cóc con