Hạng D
13/1/11
2.426
35.479
113
Sân thương hông phòng ngủ nên em trồng lấy lá màu xanh thôi anh.
Vụ cải tạo tiểu khí hậu thì chưa biết nhưng do ko phải sân thượng mái nhà nên em ko tính lắp kín phía trên. Em record thông tin nên cũng dễ cải tạo.View attachment 2308514
Mon Coeur ngoài sân phụ anh đại địa chủ.
Bác trồng lá xanh đẹp quá
Cả chục cây hồng của em chưa có cây nào lá xanh như vầy :(:(:(:(:(

Hạng D
21/8/14
1.193
29.098
113
Hăng Ri tèo hứa cho tặng cây và hoa gì đâu rồi nhỉ?

Hạng D
13/1/11
2.426
35.479
113
mình chia sẻ về dàn lan nhỏ của riêng mình trên sân thượng : ngang 3m dài 4m
  • dàn cao 3,5m giật từ mái xuống 2 tầng, tầng 1 cach 20cm tầng 2 xuống 30cm cuối cùng dàn treo, , mái giữa 2m lợp tấm lấy sáng xanh poly dày 3mm, 2 mái nhỏ mỗi bên 50cm, lợp poly trắng dày 3mm( có lẽ các bạn sẽ hỏi vì sao phải hạ đến 2 lần, đó là vì trên cao gió rất mạnh khi vào mùa mưa, khi đó nếu không giật nếu không có luồng thoát thì sẽ tốc và có thể bung mái cây chao đảo, va vào nhau gây tổn thương cây và đã có không ít trường hợp sập dàn , chậu vao vào nhau bể.
  • về trồng :đầu tiên là giá thể, nều giá thể không được xử lý sạch sẽ sinh vi khuẩn, nấm bệnh, sên (có thể chưa thấy ở năm thứ nhất, nhưng từ năm 2 trở đi sẽ có những hiện tượng trên.)
-cây giống ,trường hợp từ rừng về, nếu kỹ thì xử lý kỹ thì ngâm khử nấm sát khuẩn, riêng mình làm biếng vả lại nôn ghép nên cứ pha b1, n3m khoảng 4 tiếng,cắt hết rễ để kho ráo thế là ghép và đợi ra rễ mới và mầm. khi rễ hoặc mầm nhú ra dài khoảng 3 đến 5cm trong giai này chỉ cần phun nhẹ npk 20-20-20 thật loãng, phải thật loãng không thì cháy rễ cháy lá là tèo luôn sau đấy cứ cách 7 đến 10 ngày lại phun phòng nấm bệnh, côn trùng, nhất là sên , sên nó mê rễ mới nhú và mầm con mới nhú hơn mấy anh nghiện bia.
nếu cây giống đã thuần từ vườn khác mua về thì : bước đầu cũng như trên, nhưng nên để vào nơi có khi hậu ẩm, mát tương đương với khí hậu vườn cũ( việc này tránh sốc nhiệt , khí hậu và thay đổi môi trường đột ngột) trong những ngày đầu cây sẽ héo úa, mất nước, các cụ đừng lo lắng quá mà tống ướt đẫm nhé( nguy cơ thối nhũn, thối gốc rất cao), sau vài ngày để như thế mình phun b1 + antonik và cũng nhớ thật loãng , thật loãng nhé, để cây hồi sức và làm quen với môi trường mới, sau đó chăm bình thường.
trên đây là cá nhân của mình chăm vườn mình như vậy, mình biết đến đâu chia sẽ cùng các cụ đến đấy, vì mỗi người chơi sẽ có cách chăm bón cho phù hợp nhất với vườn của mình, vài ý cùng các cụ, cụ nào có kinh nghiệm thì cùng nhau chia sẽ cho người khác cùng chăm cho cây sum xuê, xanh tươi với nhé.
View attachment 2308667View attachment 2308668
20200902_083121-jpg.2308671
View attachment 2308671View attachment 2308669
về hệ thống tưới : thị trường giờ bán nhiều máy phun sương, béc phun các cụ thích giá nào cũng có tùy người lựa chọn, điều khiển wifi, remote.... hẹn giờ có đủ cả.
Bài học cho dân tập sự chơi lan mùa Covid19 và chơi cả hồng :P

Thân dài vầy khi nào mới ra hoa bác ???