Hạng F
23/3/12
9.246
19.451
113
TP. HCM
chính xác là độ ẩm môi trường anh nhỉ,

nhiều người cứ bảo cái lan hồ điệp thích nước nên cứ để dớn vào, thậm chí mảnh sơ dừa ngoài chợ bán

rất khó chăm sóc nếu như chỉ 1 tuần dòm nó 1,2 lần, thúi hồi nào không hay

Sau khi thúi gần 50 chậu, giờ em cứ mua than ngoài chợ, về ngâm nước 1 2 ngày, đem ra làm giá thể, tươi tốt chán, 1 năm ra hoa được 2 lần
Lan hồ điệp trồng bằng dớn thì ko bao giờ tưới vào chậu. Chỉ phun sương và quạt thông gió theo ẩm độ và nhiệt độ trong nhà kính mới đẹp và nhiều hoa.
Mình trồng ngoài trời, tưới tay ngày 1, 2 lần, mưa đêm, nếu trồng bằng dớn vài ngày là thúi.
Than thì ok.
Mình đang nghiên cứu trồng hồ điệp với gạch nung trong chậu tự chế này xem sao.
Bài học cho dân tập sự chơi lan mùa Covid19 và chơi cả hồng :P

Đục nhiều lỗ chậu trong phần đáy.
Đục lỗ chậu ngoài khoảng giữa để nước tưới nhiều thì chảy ra ngoài.

Hạng D
3/1/12
1.500
22.766
133
Lan hồ điệp trồng bằng dớn thì ko bao giờ tưới vào chậu. Chỉ phun sương và quạt thông gió theo ẩm độ và nhiệt độ trong nhà kính mới đẹp và nhiều hoa.
Mình trồng ngoài trời, tưới tay ngày 1, 2 lần, mưa đêm, nếu trồng bằng dớn vài ngày là thúi.
Than thì ok.
Mình đang nghiên cứu trồng hồ điệp với gạch nung trong chậu tự chế này xem sao.
View attachment 2310111

Đục nhiều lỗ chậu trong phần đáy.
Đục lỗ chậu ngoài khoảng giữa để nước tưới nhiều thì chảy ra ngoài.
Chính xác là lan cần ẩm chứ không phải ướt.
Tuy nhiên, cái bác đang thử nghiệm là mô hình thuần lan theo phương pháp bán thuỷ canh. Rễ từ từ nhúng xuống nước thì không sao. Nếu dung dịch loãng phù hợp thì rễ nuôi được cây.

• Like
Reactions: CUOCBO79 and ntt61
Hạng F
23/3/12
9.246
19.451
113
TP. HCM
Bữa trước báo có đăng vụ nhà xây 4 hầm , dân khiếu nại ồn wua1. Anh cán bộ biểu ko có máy độ độ ồn.
Mình cài luôn đo độ ồn.
Bài học cho dân tập sự chơi lan mùa Covid19 và chơi cả hồng :P

• Like
Reactions: con cóc con
Hạng F
23/3/12
9.246
19.451
113
TP. HCM
Chính xác là lan cần ẩm chứ không phải ướt.
Tuy nhiên, cái bác đang thử nghiệm là mô hình thuần lan theo phương pháp bán thuỷ canh. Rễ từ từ nhúng xuống nước thì không sao. Nếu dung dịch loãng phù hợp thì rễ nuôi được cây.
Ko cho rễ nhúng nước bằng cách lỗ thoát bên ngoài đó anh.
Có thể lót lưới để rẽ ko đi xuống phía chót đáy.

• Like
Reactions: con cóc con
Hạng D
3/1/12
1.500
22.766
133
Bữa trước báo có đăng vụ nhà xây 4 hầm , dân khiếu nại ồn wua1. Anh cán bộ biểu ko có máy độ độ ồn.
Mình cài luôn đo độ ồn.
View attachment 2310123
Theo luật thì độ ồn sau 22h phải dưới 70dB.
Mà không hiểu, cái điện thoại thì nó lấy cái gì để đo độ ồn hỉ? Đo ánh sáng thì nó lấy cảm biến ánh sáng trên màn hình.

Hạng D
3/1/12
1.500
22.766
133
Thì lấy chổ mình nói điện thoại đó!
Anh la nó vọt lên hơn chăm!
Hay nhỉ! Em hiểu thì nó chỉ là cái mic, không thể tưởng là phần mềm nó đo được xung động âm.

• Like
Reactions: ntt61