Hạng B2
20/6/19
246
2.880
111
hình như sen Nhật là trò lừa đảo a ạh,tôi mua hạt giống chỗ Tiki về ươm mầm rồi sang chậu từ tháng 3 hay 4 gì đó tới giờ nó lại ra hoa lớn ko phải hoa mini.Mà sen a phải trồng khu vực nhiều nắng chứ a trồng dưới giàn lan ko đủ nắng ko phát triển được

View attachment 2308831View attachment 2308832View attachment 2308833View attachment 2308834View attachment 2308835
Bài học cho dân tập sự chơi lan mùa Covid19 và chơi cả hồng :P
Bài học cho dân tập sự chơi lan mùa Covid19 và chơi cả hồng :P

Trồng này đi anh, được 3 tháng rồi.

Attachments

Hạng B1
6/8/14
69
306
68
Hình như có cách làm cây dừng ngọn để làm hoa đó bác.
Cũng tuỳ dòng cây. Có dòng khoẻ, đi ngọn mà vẫn mầm gốc, vượt đông luôn. Có dòng hở xíu thì dừng ngọn. Tre yên lập thì đi ngọn miên man nổi tiếng. Còn 2-3 dòng nữa mà quên tên rồi. Mấy người bán thuốc kích chuyên lấy mấy dòng này ra để biểu diễn :D
trường hợp cây đi ngọn vẫn có mầm gốc thường các nghệ nhân lão làng gọi là đẻ nối .tuy nhiên đi ngọn mạnh theo mình biết chỉ có lộc bắc thuộc 1 vùng nào đó của Lâm Đồng là mạnh , hoặc là Cửu Long cao Phong (dòng này mình chứa tìm hiểu). Còn vượt đông đó là vấn đề chăm bón. này là mình hiểu tới đâu nói tới đó với hiểu biết của cá nhân Mình.

Hạng D
3/1/12
1.500
22.766
133
trường hợp cây đi ngọn vẫn có mầm gốc thường các nghệ nhân lão làng gọi là đẻ nối .tuy nhiên đi ngọn mạnh theo mình biết chỉ có lộc bắc thuộc 1 vùng nào đó của Lâm Đồng là mạnh , hoặc là Cửu Long cao Phong (dòng này mình chứa tìm hiểu). Còn vượt đông đó là vấn đề chăm bón. này là mình hiểu tới đâu nói tới đó với hiểu biết của cá nhân Mình.
Cây Lộc Bắc của mình đang đi ngọn, đẻ nối 2 mầm gốc. Mầm được 7cm thì thắt ngọn, cây cũng thắt ngọn luôn. Chắc do mới tập chơi, không biết chăm dạng này :(
Cây Cửu long Cao Phong thì nhảy 2 mầm gốc và ngọn ....... dừng :( Chắc cũng do không biết chăm :(

Hạng B1
6/8/14
69
306
68
mình mua 2 bịch hạt sen Nhật và sen Trắng,bây giờ nó ra hoa như vậy ko biết đứa nào lừa đảo cả....kaka nên có khi sen Nhật chỉ có trên google
xin lỗi đã Qoute còm của anh nhưng nói thật giờ chả tin bố con ai cả, mắt thấy tay sờ có khi còn bị nhầm, huống hồ gì mạng.

Hạng B1
6/8/14
69
306
68
Cây Lộc Bắc của mình đang đi ngọn, đẻ nối 2 mầm gốc. Mầm được 7cm thì thắt ngọn, cây cũng thắt ngọn luôn. Chắc do mới tập chơi, không biết chăm dạng này :(
Cây Cửu long Cao Phong thì nhảy 2 mầm gốc và ngọn ....... dừng :( Chắc cũng do không biết chăm :(
Riêng 2 dòng này mình chưa sưu tầm,
lý do: đi ngọn dài, vì không gian khuôn viên nhà không đc ưu ái nên tạm gác.
vấn đề cây của 2 dòng này thắt ngọn sớm hay không tùy thuộc vào rất nhiều yếu tố.

• Like
Reactions: con cóc con
Hạng B1
6/8/14
69
306
68
View attachment 2308915

Thân dài vầy khi nào mới ra hoa bác ???
dạ cũng tùy thuộc vào cây xuân hay hè ạ.( xuân là các tháng mùa xuân hè là cá tháng trong hè, chứ không phải là nở đúng vào ngày tết hoặc đúng hè ạ.)
lý do; có thể khác khí hậu và vùng miền , và mặt hoa cũng có thể biến thiên về màu sắc nữa ạ.

• Like
Reactions: Fordescape