Hạng D
3/1/12
1.500
22.766
133
các a yêu Hồng mình gợi ý đi Sapa ở Silk Path Grand nhé,ở đó rồi về thấy các bé Hồng ở nhà mình thật "đáng thương".Đợt rồi đưa cả gia đình lên đó nhìn các góc Hồng cổ thụ của họ thật đáng nể và dáng vô cùng đẹp,ngay trước sảnh lễ tân có cây Hồng Đào dáng đổ tuyệt vời luôn
Ở ngay VSIP1 cũng có 1 vườn kiểu trình diễn, nhà kính tạo khí hậu ôn đới, công viên kiểu La Mã .... rất ạt. Họ cũng bán giống luôn.
Nhưng ai muốn mua thì nên ngâm cú trước, vườn mình - khí hậu chỗ mình đang sống thích hợp với những giống hồng nào, tránh loạn não hay hoang phí khi thấy gì cũng thích rinh về.

p/s: chia sẽ của 1 người đi mua hồng với cái túi lép và để dành tiền mua súng :)

• Like
Reactions: skyraider
Hạng D
3/1/12
1.500
22.766
133
Hay quá!
Hết nhiu lúa vậy?
Nếu vườn lan nhà anh có mái che nước mưa thì giá thể anh dùng dớn hoặc xơ dừa hoặc vỏ thông, tùy loại lan.
Nếu ko có mái che, chắc phải dùng than hoặc vỏ thông.
Cả 2 đều ko cần tưới vào giá thể, chỉ cần duy trì độ ẩm môi trường khoảng 60 - 70 là ngon, phải ko anh??
Anh làm xong cho mình cái hướng dẫn chổ mua, cách cài đặt luôn nhé!
Em mới nghiên cứu xong. Cái này mua trên Ali giá khoảng 540k và vận chuyển 30k với dây cáp dài 2m. Em muốn loại dài 4 mét để đưa cái sensor lên khỏi tầm sương của bec phun. Bên bán nói mày tự đấu đi nếu mày có cọng cáp có 4 lõi như của tao :D Vậy là ok. Anh có muốn đặt chung không hay để em làm chuột bạch trước?

• Like
Reactions: ntt61
Hạng F
23/3/12
9.246
19.451
113
TP. HCM
Em mới nghiên cứu xong. Cái này mua trên Ali giá khoảng 540k và vận chuyển 30k với dây cáp dài 2m. Em muốn loại dài 4 mét để đưa cái sensor lên khỏi tầm sương của bec phun. Bên bán nói mày tự đấu đi nếu mày có cọng cáp có 4 lõi như của tao :D Vậy là ok. Anh có muốn đặt chung không hay để em làm chuột bạch trước?
Anh test trước đi, mình chờ xem! HiHi.
À mà anh nên mua 2 bộ.
1 bộ cho máy bơm phun sương khi độ ẩm dưới 60.
1 bộ cho quạt thổi khi ẩm độ > 80.
Đúng ko??

• Like
Reactions: GDP_2011
Hạng D
3/1/12
1.500
22.766
133
Anh test trước đi, mình chờ xem! HiHi.
À mà anh nên mua 2 bộ.
1 bộ cho máy bơm phun sương khi độ ẩm dưới 60.
1 bộ cho quạt thổi khi ẩm độ > 80.
Đúng ko??
Em dự định không cầu kỳ như vậy ở thời điểm này anh. Em chỉ tưới phun mưa thôi. Để gắn test thử chỉ chức năng không tưới khi độ ẩm từ 80 trở lên. Trời vừa mưa xong, độ ẩm ngoài vườn là 80.

Hạng F
23/3/12
9.246
19.451
113
TP. HCM
Em dự định không cầu kỳ như vậy ở thời điểm này anh. Em chỉ tưới phun mưa thôi. Để gắn test thử chỉ chức năng không tưới khi độ ẩm từ 80 trở lên. Trời vừa mưa xong, độ ẩm ngoài vườn là 80.
Tưới phun mưa là sao?
Mình nghĩ hệ thống này dùng để tự động điều chỉnh độ ẩm môi trường.
Nếu môi trường kín (nhà kính) thì tuyệt vời cho hồ điệp. Giá thể trồng bằng dớn, duy trì độ ẩm 70 - 80 bằng hệ thống phun sương mù, hạt nước thật nhỏ, kết hợp với quạt thông gió khi độ ẩm tăng cao.
Đối với Dendro, Ngọc điểm, Catl, giả hạt thì ko cần nhà kính, chỉ cần lưới che nắng. Giá thể bằng than, vỏ thông là OK. Dùng hệ thống tự động này, phun sương hạt ko cần nhỏ lắm, duy trì độ ẩm 60 - 70 là OK, ko cần quạt.
Một ngày nó có thể tưới, ngắt vài chục lần.

Hạng F
23/3/12
9.246
19.451
113
TP. HCM
Nếu có hệ thống phun sương tự động theo ẩm độ này, mình nghĩ ko cần trồng nhiều giá thể.
Chỉ làm 1 lớp mỏng # 2, 3cm, để tránh úng cho rễ.

Hạng D
3/1/12
1.500
22.766
133
Thì anh nói phun sương hạt to thì em dùng bec bọ phun áp lực cao thì tán ra hạt nhỏ như hạt mưa lâm râm nhưng mật độ dày.

Hạng C
27/3/08
994
25.111
93
chốn hoang liêu tiêu sơ
Em mua loại béc cùng loại gắn bình phun Dudaco
Gắn vô ống phi 21.
Bơm rất ổn, không sợ nghẹt béc. Mà nghẹt cũng dễ sửa vì chỉ cần xả nhẹ ốc đầu béc là xong