Hạng D
3/1/12
1.500
22.766
133
Anh Cóc làm xong chưa?
Mình đo độ ẩm nhà mình:
Phía trên dàn lưới, lúc 12g chưa tưới nhiệt độ 35 - 36 độ, 40% ẩm độ. Sau khi phun sương 15' (đặt ẩm kế phía trên béc phun, sương ko tới), T 35, H = 40. KO THAY ĐỔI GÌ CẢ!!!

Phía dưới dàn, đặt ẩm kế CÁCH BÉC PHUN 1M5, lúc trời nắng 12g, đã tưới lúc 9g sáng, T= 32, H = 45 - 50. Sau khi phun sương 15' (béc số 1, 0,15mm), T= 30, H= 60.

Vậy mình nghĩ nên đặt cảm biến phía dưới dàn.???
Mình tính thử mua con này:
View attachment 2316286
Cái này là cái em coi đầu tiên và anh kia nói mấy cái vài trăm thế này thì bao xài 1 năm. Mà cái này coi trên Aliexpress giá vô chừng quá, cái thì 4 đồng, cái thì 7 đồng, không biết thằng ở VN nó mua từ nguồn nào. Vậy nên em đặt 1 cái khác trên Aliexpress luôn.

Hạng B2
21/10/06
337
26.495
93
Cho em hỏi tí là dinh dưỡng của lan lấy từ đâu nhỉ? Với làm sao rễ của lan to khỏe lên.
Nhà có chậu hồ điệp được cho, cái rễ to như ống hút, mấy cây denro em mua ve chai thì như cây tăm.

Hạng D
3/1/12
1.500
22.766
133
Cho em hỏi tí là dinh dưỡng của lan lấy từ đâu nhỉ? Với làm sao rễ của lan to khỏe lên.
Nhà có chậu hồ điệp được cho, cái rễ to như ống hút, mấy cây denro em mua ve chai thì như cây tăm.
Mình biết 1 anh kỹ sư nông lâm và 1 giáo sư đại học nông lâm chơi trong này. Anh cần tag mấy ảnh không? :D

Hạng C
27/3/08
994
25.111
93
chốn hoang liêu tiêu sơ
Tùy giống nữa anh
Dinh dưỡng của cây nói chung và của Lan nói riêng là lấy từ rễ, phần đầu rể chịu trách nhiệm hút nước và dinh dưỡng.
Rễ lan đặc biệt có lớp mạc, hút nước rất tốt. Nếu anh trồng ngọc điểm, khi tưới nước đẫm, anh sẽ thấy đầu rể có lớp trắng trắng xốp xốp.
Còn trên mạng bảo là lỗ khí hút nước gì đó là sai kiến thức, lỗ khí có tác dụng thoát hơi nước.

Tomb Raider
29/6/17
1.960
40.144
113
Còn trên mạng bảo là lỗ khí hút nước gì đó là sai kiến thức, lỗ khí có tác dụng thoát hơi nước.
Lỗ khí khổng, khi bón phân phun qua lá. Vậy mấy bài đó là sai à, ko có tác dụng hút phân/nước qua lá?

Hạng F
23/3/12
9.246
19.451
113
TP. HCM
Mình có đọc 1 cuốn sách trồng lan, lâu lắm rồi, chắc 20 năm.
Sách nói lan sống trong rừng, bám trên cây cao, nhưng ko hút chất dinh dưỡng của cây bị bám như các loài ký sinh sống bám khác. Chủ yếu lan sinh trưởng từ lá, rất cần độ độ ẩm và ít ánh sáng.
Bộ rễ có vai trò quan trọng trong việc bám giữ lớp vỏ cây, chỉ hút nước ít, nếu nhiều nước sẽ bị úng, thối rễ.
Chính vì vậy trồng lan phải có môi trường ẩm luôn luôn từ 50 -70%, luôn thoáng khí, nắng vừa phải tùy loài.
Mình bắt chước anh Cóc, đang nghiên cứu điều khiển độ ẩm. Duy trì độ ẩm 50 - 70%, Giá thể thật mỏng, thoáng khí. Thậm chí ko cần giá thể.

Hạng F
23/3/12
9.246
19.451
113
TP. HCM
Cái này là cái em coi đầu tiên và anh kia nói mấy cái vài trăm thế này thì bao xài 1 năm. Mà cái này coi trên Aliexpress giá vô chừng quá, cái thì 4 đồng, cái thì 7 đồng, không biết thằng ở VN nó mua từ nguồn nào. Vậy nên em đặt 1 cái khác trên Aliexpress luôn.
Cái này ngon ko?

Hạng C
27/3/08
994
25.111
93
chốn hoang liêu tiêu sơ
Lỗ khí khổng, khi bón phân phun qua lá. Vậy mấy bài đó là sai à, ko có tác dụng hút phân/nước qua lá?
Vâng anh
Cái lỗ đó chỉ thoát hơi nước
Còn rễ nhiệm vụ hút nước và chất dinh dưỡng theo hệ thống libe chuyển lên lá để chuyển hóa thành chất dinh dưỡng gọi là nhựa luyện để nuôi cây.