Hạng F
23/3/12
9.246
19.451
113
TP. HCM
Về phun sương, ý chủ quan của mình là tạo độ ẩm. Nhưng, cái cây lan cần là tiểu khí hậu thích hợp. Cho nên, nếu phun sương mà không khí xung quanh nóng, hầm hập thì nếu không khéo sẽ làm cây bị sốc. Đây là suy đoán cá nhân vì em cũng chỉ là nghiên cứu ......bàn giấy từ mấy cái chữ thôi. Nên phán nhiều khi giống mấy tay tiên sư giáo sĩ kỳ rồi đăng đàn nói về cây giả hạc đột biến vậy.
Phong lan thì cũng tuỳ giống mà có đặc tính sinh lý khác nhau. Thí dụ, ngọc điểm, cáo, giáng hương, vanda, .... là cây đơn thân rễ gió. Trong khi đó, hồ điệp cũng là đơn thân nhưng lại là rễ nước. Do vậy, chế độ sinh trưởng sẽ khác nhau.
Đúng vậy!
Vườn mình buổi trưa nắng nóng 35 độ trở lên, độ ẩm trên dưới 40, ko dám tưới. Cây khô đét.
Tưới nhiều thì thúi rễ.
Giờ test thử cái phun sương điều hòa ẩm độ này xem sao.
Mình set 50 là bơm, 70 là tắt.
Giờ đang mưa bão liên miên, chưa test được.
Dendro, ngọc điểm cho dang nắng, tắm mưa. Cat, hồ điệp trong mát, che mưa.
Phun sương cả 2.

Hạng D
3/1/12
1.500
22.766
133
Ý em là các bác có giải pháp gì nữa hông, giúp em.
Bữa giá thể bị rêu, em phun 10ml physan 20 cho bình 1lit. Cây vẫn khỏe các bác ạ
Có 2 cách làm, ít tiền và nhiều tiền:
1/ Ít tiền: pha nước vôi trong rồi trùm lưới giá thể để nó không nổi lềnh bềnh, ngâm cả giò chìm vô khoảng 15-20p. Không con côn trùng nào nhịn thở nổi, gặp nước vôi sẽ nổi lên mà chết. Sau đó vài giờ thì tưới rửa.
2/ Nhiều tiền: pha thuốc xịt muỗi ở liều 1/4 liều phun muỗi và tưới đẫm giá thể.

Hạng D
3/1/12
1.500
22.766
133
Vườn nhà anh chắc to lắm! Thiết kế quá chuyên nghiệp.
Mình ở nhà phố, vườn bé tí, ban công! Chả qui hoạch, phân khu gì được. Cho tụi nó sống chung hòa bình.
Trồng vài gốc lan thơm như ngọc điểm, pensoda, Bà Liễu, cat thêm vài cây trầm, giả hạt giá rẻ và vài cây hồ điệp (hàng tặng sau khi chơi tàn hoa),...
Chủ yếu thích công nghệ nên đeo theo anh làm máy phun sương theo ẩm độ cho vui.
Sáng rãnh, tự tưới bằng cơm cho vui; trưa nắng thì cho máy phun điều hòa ẩm độ; chiều lại ra ngắm hoa, ngắm kei con, bắt sâu,...hehehe.
Cảm ơn anh chỉ dẫn cách diệt ốc.
Nếu trồng ban công mà anh nhiều thời gian thì anh thử nghiên cứu giả hạc loại thân thủ thử. Nhìn cây giả hạc mà thân to bằng ngón tay trỏ, tay cái hoặc to hơn nữa, dài ngoẵng 2m đổ lên cũng phê lắm anh :D

• Like
Reactions: ntt61
Hạng D
14/8/11
4.205
89.953
113
Anh Tr ( @NVT0933 ) cô chủ vườn hồng mới chuyển cho m6. một lọ dịch men chuối gì đó mà ko kèm hướng dẫn.
Mình thấy hình như anh có dùng rồi ... vậy muốn hỏi anh nó tốt cho Hồng hay Lan ?? Dùng nó thế nào ?? Có lưu ý gì ??( để tránh thu hút côn trùng, nấm, bệnh...)
Cảm ơn anh trước ạ !!

• Like
Reactions: NVT0933
HP confirmed
Hạng C
11/12/03
784
1.881
93
Bác nói nó hơi.....mông lung, thành ra các anh kia - nhất là anh mặp - không dám ý kiến. Thường thì vàng lá thì có bệnh nhưng đôi khi mới động gốc cũng vàng lá, đọt non không mở lá và bị xoăn. Đọt non bị xoăn không mở lá thường người ta nghĩ ngay đến bọ trĩ. Nhưng đâu phải cứ bọ trĩ là lá không mở được. Có nhiều yếu tố ảnh hưởng lắm nên khó phán có bệnh hay không.
Chắc phải mang nó đến bác sĩ quá :). Nhờ bác tư vấn cho em trước cách trị bọ trĩ, em trị ko hết sẽ hỏi tiếp :p