Hạng D
1/10/04
4.840
40
38
Hà Nội
Các bác trong ban điều hành OS đang thảo luận sôi nổi về hiệu quả hoạt động cũng như định hướng phát triển của sub-box các chi hội. Tôi cũng mạn phép anh em SFC có một số lời đóng góp. Các bác lưu ý phần in đậm trong Kết luận nhé: * Vấn đề tồn tại: làm sao điều hòa được hoạt động của chi hội với hoạt động chung của OS.! Đó chính là vấn đề SFC cũng nên quan tâm.

Mấy dòng suy nghĩ gửi tới các bác từ góc độ chi hội SFC:
- Đúng như nhận xét của các bác, SFC hiện là 1 trong các chi hội đông nhất và hoạt động tương đối hiệu quả. Có một vài nguyên nhân chính, theo tôi:
* Nội tại:
+ Chi hội gần như chỉ chuyên về một dòng xe là Santa Fe (thêm 1 số ít Vera) . Ban đầu sự tụ họp của những anh em chạy SF rất đơn giản: xe mới, lạ với thị trường VN nên cần liên kết để cùng chia sẻ kinh nghiệm trong việc chạy xe, sửa xe...
+ Đây là loại xe hạng trung và những người chạy xe đa phần cũng thuộc hạng trung luôn ;))) Cái này rất quan trọng vì anh em SFC trong Nam, ngoài Bắc nói chuyện với nhau dễ vào, ít khi bị lệch pha lắm. Các bác hình dung các chi hội nhiều loại xe: xe cao cấp, hạng trung, hạng bình dân thì quả thật rất khó nói chuyện đúng không các bác?
+ Thành viên ban chủ nhiệm chính xác là ban đại diện hòa đồng với anh em. Chức vụ hội trưởng, hội phó thực ra là những người có điều kiện thời gian, có tính cách phù hợp với các hoạt động hội hè... thay mặt anh em điều hành hoạt động của chi hội. Việc điều hành chi hội vì thế rất dân chủ và rất dễ dàng. Mọi vấn đề liên quan đến các hoạt động của chi hội đều được đưa ra bàn thảo rồi đồng thuận rồi thực hiện. Mọi thành viên đều có quyền và được khuyến khích đưa ra các đề xuất hoạt động, chương trình hành động....
+ Anh em đều xác định đây chỉ là sân chơi vui vẻ, không phải là nơi kiếm tiền, nên mọi thứ phải công khai, minh bạch và nhất là không vụ lợi (cái này chơi với nhau 1 thời gian là lộ rõ ngay ;)). Và vì là sân chơi nên khi có những sự khác biệt, anh em đều hướng tới việc lựa chọn quyết định làm sao có lợi nhất cho cái chung, không phân biệt Nam, Bắc.... Tuy nhiên, trên thực tế, anh em SFC trong Nam ngoài Bắc đã giúp nhau rất nhiều trong các hoạt động kinh doanh, công việc cũng như trong cuộc sống...
.......................
*Khách quan: OS đã tạo điều kiện để SFC cũng như nhiều chi hội khác phát triển. Cái này phải nói thẳng là OS > OF rất nhiều, mà tôi cũng đã trao đổi với các đ.c điều hành bên đó. Tạo điều kiện + có niềm tin với ban đại diện chi hội rất quan trọng...Sự điều chỉnh như hiện nay mang tính định hướng là phù hợp.... Việc BDH OS tạo điều kiện cho SFC có một phòng riêng cũng nằm trong ý nghĩa như vậy...
....................
* Vấn đề tồn tại: làm sao điều hòa được hoạt động của chi hội với hoạt động chung của OS. Ở đây cũng phải giải thích với các bác hiểu là nhiều mem của SFC rất tích cực với hoạt động của OS như Cosboy, MrPinocio, BBAquarius, santafe2006.... Mặt khác, đây cũng là sự đa dạng của các hoạt động OS: có chi hội chuyên sâu như SFC; có các chi hội đa sắc màu như XNL; FFC....
*KL: Theo quan điểm cá nhân tôi, các mô hình hoạt động của các chi hội sẽ rất đa dạng. Rất khó để có thêm 1 hội chuyên về 1 loại xe như SFC, dù đó là Innova, Cap, Fortuner.... Nên mô hình phổ biến sẽ là mixed model-> cần tập trung nghiên cứu cách thức làm sao để mô hình chung này hoạt động thật hiệu quả. Các bác cũng đừng lo lắng là sẽ có nhiều chi hội như SFC ;)) Sự có mặt và hoạt động của SFC nhiều khi mang tính khu biệt nhưng lại thể hiện sự phong phú, đa dạng của các hoạt động OS. Vấn đề lớn là làm sao tăng tính hiệu quả của các hoạt động các chi hội khác.
.... một vài dòng chia sẻ riêng tư cùng các bác.

@all: dù sao thì OS cũng đã tạo điều kiện rất nhiều cho SFC, phòng họp riêng là 1 ví dụ. Vì vậy theo tôi mọi người cố gắng tham gia thêm vào các box sinh hoạt chung của OS. Những trường hợp cá biệt có thể vào sub-box Hyundai-Kia, chi hội Hyundai; đặc biệt nữa mới vào phòng riêng.

Last edited by a moderator:
Hạng C
24/7/07
518
1
0
HANOI
Em đồ rằng bác Kiến Vàng đang có dự án đổi xe lắm đây. Hình như bác định chuyển sang Mec hay BMW thì phải.

Hạng D
27/12/07
1.944
0
0
em cũng nghĩ là mình cũng cần có những hoạt động mở rông đôi với OS chứ không phải chỉ trong SFC .
Nhưng tại sao ít anh em tham dự được vì : quả thật OS rộng lớn quá nên
nhiều khi cũng hơi ngại vì không quen biết nhưng cái đó thì không quan trọng lắm .
Thứ 2 thông tin cũng nhiều thành thử nhiều khi lướt hết trong box SF không còn kịp để lươt thêm OS nữa .nên không kịp cập nhất thông tin .
vì vậy em có ý kiến nho nhỏ :
- cần có những buổi gặp mặt thường xuyên hơn giữa OS và SF . giao lưu SF với chi hội khác .
- giao lưu không chỉ là những buổi off nói chuyện thông thường mà cần mở rộng phương thức mới tạo được sự thân mật ( off tắm biển , thể thao , cắm trại , vui chơi giải trí vv ... )

OSOM
13/6/05
983
1
0
hanoi
31/5 này SFC và OSHN có buổi giao lưu tại trang trại của Dê Phủ lý, đây một ví dụ điển hình trong việc kết nối OS và SFC, hy vọng sẽ có nhiều buổi sinh hoạt tập thể như thế này thêm nữa.

Hạng C
8/7/08
692
1
0
Em có ý kiến rất nhỏ thế này ạ. OS là một cộng đồng trong đó SFC là một gia đình. tác động qua lại giữa gia đình và xã hội là lẽ đương nhiên. nhưng gia đình thì có nhưng bản sắc riêng của nó. vài dòng ngắn ngủi vậy thôi mong các bác hiểu cho.

Hạng F
6/12/08
9.717
33
48
Ukraine
cục gạch nói:
Em có ý kiến rất nhỏ thế này ạ. OS là một cộng đồng trong đó SFC là một gia đình. tác động qua lại giữa gia đình và xã hội là lẽ đương nhiên. nhưng gia đình thì có nhưng bản sắc riêng của nó. vài dòng ngắn ngủi vậy thôi mong các bác hiểu cho.

Rõ khổ anh em cũng ít lang thang ở trong OS được . Em có vào chui vào Bõ Huyndai thôi , em nghĩ các bác cũng thế . Vì vậy em đề nghị anh em trong ban điều hành của hội và OS nếu có trương trình của OS thì cũng CC sang Box của SFC để anh em tham gia. Tất nhiên OS quá rộng vì vậy giao lưu cũng khó , anh em ta tham gia được trương trình gì của OS cố tham gia . Em mem mới chỉ có mấy ý vậy thôi ạ.