Hạng D
25/10/07
1.316
6.188
113
Thế các bác có biết bao nhiêu dự án căn hộ, biệt thự, vila cao, siêu cao cấp taị Phú Quốc, Nha Trang, Bà Rịa, Phan Thiết ... ai mua không? Xin thưa trên 2/3 là đến từ các tỉnh phía bắc đb Hà Nội.
Tại sao họ dư và rất dư tiền làm được điều này... Không nói chắc đứa trẻ lên 3 cũng biết rồi hén.
Em mới lên 2,bác có thể nói cho em biết với được không?

Hạng D
19/4/15
1.379
1.870
113
Anh chưa hiểu hết rồi, anh trai em cũng dạng có chút tiền đi mua đất mà gặp dân miền ngoài vào là ko mua nổi vì mấy ảnh ko trả giá. Trà dư tửu hậu thì mới biết trong 10 ngày nghỉ phép nam tiến ảnh phải xài hết 50 tỷ thì mới được vế lại thủ đô.Đó ko phải là cất tiền mà là rửa tiền.
Hôm qua mới có bài bài tỷ lệ sở hữu xe hơi của các địa phương, bác có thể tìm hiểu trước, đại loại 9/10 là miền Bắc. Nó chỉ là văn hóa dòng chảy tài sản nói chung thôi, miền Bắc ưu tiên tích trữ hơn, Vn có 5 loại thị trường, do thị trường khoa học - công nghệ chưa phát triển, thì tính đầu cơ cao nhất vẫn là bất động sản.
Với kinh nghiệm của em, hội "họ hàng Toy" em hay đi off ngoài miền Bắc em biết thì 50 là ko nhiều, toàn mấy ông như em, mở cty miền nam, nhưng lại bê tiền về miền bắc.
Còn cất tiền cũng là cách nói khác thôi, 17 loại hình rửa tiền thì BĐS thuộc nhóm nguy cơ và giám sát cao, mà cao thì chẳng ai lại đi vào cả.
Nếu nó là một hiện tượng thì có thể là đúng, nhưng cái này là văn hóa rồi, nền kte Việt Nam chưa phát triển đầy đủ, nên chỉ là câu chuyện "bí" trong đầu tư và tìm đến BĐS thôi.

Hạng C
9/6/10
867
989
103
Ajinomoto Việt Nam
Hàng biếu tặng k chịu thuế NK nha bác
Ngày trước thôi anh. Bây giờ chịu đầy đủ các loại thuế giống như xe hãng pp tại Việt Nam thôi mà. Được cái mua xe ko phải đợi, có tiền là múc liền :)
Còn việc các anh thấy người bắc vào ôm đất chỗ này chỗ kia là chuyện bình thường vì tính người bắc phần lớn là tích luỹ từ đời này qua đời khác và hướng vào mua bđs cho an toàn.

Hạng B2
4/11/17
133
77
29
34
Các chuyên gia thông não cho em với, tóm lại việc này là vi phạm pháp luật hay chủ buôn thông minh biết cách lách luật, vậy trách nhiệm thuộc về người tạo ra luật ạ?

Hạng D
24/9/13
1.111
1.456
113
Các chuyên gia thông não cho em với, tóm lại việc này là vi phạm pháp luật hay chủ buôn thông minh biết cách lách luật, vậy trách nhiệm thuộc về người tạo ra luật ạ?
Cái này gọi là lươn và liều, xe cho tặng không đánh thuế không nhằm mục đích thương mại mà mang ra bán như xe chính hãng như đúng rồi. Xem vụ này xử sao đây người mua có bị tịch thu xe không hay truy thu thuế đầy đủ.

Hạng B2
4/11/17
133
77
29
34
Cái này gọi là lươn và liều, xe cho tặng không đánh thuế không nhằm mục đích thương mại mà mang ra bán như xe chính hãng như đúng rồi. Xem vụ này xử sao đây người mua có bị tịch thu xe không hay truy thu thuế đầy đủ.
Ồ, xe vẫn đăng ký tên cá nhân chạy rầm rầm, vậy thế thì trách nhiệm thuộc bên đăng ký rồi bác nhỉ?

Hạng C
30/11/21
624
915
93
37
chung chi ok đâu lại vào đấy chuyện thường như ở Huyện :D :D :D