Hạng D
23/6/08
1.246
3.444
178
Chào các Bác!
Bé lớn của em hiện 5 tuổi, nhưng bị táo bón chắc gần 4 năm rùi, Dấu hiệu ngày càng nặng hơn trước. Em cho cháu đi nhiều nơi lắm (chủ yếu là bệnh viện) nhưng không thuyên giảm. Bác sỹ bênh bệnh viện Vạn Hạnh bảo cháu có lông ruột quá ngắn. . . uống thuốc đâu vào đấy. Trong khẩu phần ăn hàng ngày của cháu luôn có rau, canh, cho cháu uống nhiều nước ... vậy mà cũng như cũ. Đông y và thuốc Nam là em chưa cho cháu thử (có phần sợ).
Mỗi lần cháu đi đại tiện là em rơm rớm nước mắt. Nếu trị không tới nơi em nghe nói có thể gây ra bệnh trĩ.
Bác nào biết (hay đã từng kinh qua) thì chỉ em với! Em lo quá!
Cảm ơn các Bác nhiều! (Em ở Q.10 TpHCM)

Hạng C
5/12/06
674
14
18
-) từ :-) từ :-) từ
Bác bổ sung hai món khoai lang (luộc hoặc nướng) và chuối tiêu vào thực đơn cho cháu thử vài hôm xem có cải thiện không. Hai món này chả có hại cho ai hết, nhưng rất nhuận tràng.

Hạng B2
18/7/04
275
4
18
Hà nội
Bác thử cho cháu đổi qua ăn chay khoảng 2 đến 3 ngày, nếu thấy có sự cải thiện có nghĩa là thức ăn cho cháu chưa phù hợp.
Giảm tối thiểu sử dụng thịt, chuyển qua dùng cá, tôm... Tốt nhất là nấu lấy nước đạm để nấu với rau thành canh, xúp. Nếu thấy có thay đổi thì nên kéo dài kiểu ăn này
Hạn chế ăn đạm dạng thô (kho, nấu, xào, rán, nướng).
Dùng nước sắc Diệp hạ châu (cây chó đẻ) thay nước uống hàng ngày trong thời gian dài.

Hạng C
27/3/08
994
24.968
93
chốn hoang liêu tiêu sơ
nếu bé nhà bác đi cầu khó khăn thì bác ra nhà thuốc mua loại ống bơm trực tràng,ống đó có chứa chất dịch tên là gì đó em quên rồi, trước khi đi cầu bác bơm thẳng vào hậu môn của bé sẽ giúp bé đi cầu dễ dàng hơn.

Hạng D
23/6/08
1.246
3.444
178
Em cảm ơn các Bác đã quan tâm và hướng dẫn.

pleluu nói:
Bác thử cho cháu đổi qua ăn chay khoảng 2 đến 3 ngày, nếu thấy có sự cải thiện có nghĩa là thức ăn cho cháu chưa phù hợp.
Giảm tối thiểu sử dụng thịt, chuyển qua dùng cá, tôm... Tốt nhất là nấu lấy nước đạm để nấu với rau thành canh, xúp. Nếu thấy có thay đổi thì nên kéo dài kiểu ăn này
Hạn chế ăn đạm dạng thô (kho, nấu, xào, rán, nướng).

Dùng nước sắc Diệp hạ châu (cây chó đẻ) thay nước uống hàng ngày trong thời gian dài.

Để em kiểm tra khẩu phần ăn của bé lại xem sao. (vì chiều đi học về cháu ở bênh bà ngoại).

Hạng D
8/9/08
1.121
197
63
Đồng Nai
Bấc ở đâu ? Nếu ở Biên hoà thì qua nhà em cắt lá cây TÍA TÔ NHẬT về nấu nước cho cháu uống sẽ cải thiện tuyệt đối đấy ạ.
Em bị lòi cả trĩ ra ngoài uống nước lá cây này có hơn 10 ngày thì đi đại tiện không còn ra máu , trĩ từ từ thụt vào trong .
Hoặc nếu ơ SG thì em có thể gửi cho bác 1 ít .

P/s : Tía tô nhật là loại lá cây màu tím tím , lá dạng đồng tiền trái tim .

Hạng B1
14/10/06
60
0
6
64
Halong
Đang táo bón thì sang trĩ, nhưng em thấy hay quá vì em đang bị trĩ và phải chung sống hòa bình với nó lâu rồi vì sợ đi bệnh viện. Bác minhluvn giúp em với: cây TÍA TÔ NHẬT có lấy giống trồng đuợc không, em đang ở Hạ long nhờ bác trợ giúp thì làm cách nào nhỉ

Hạng D
23/6/08
1.246
3.444
178
minhluvn nói:
Bấc ở đâu ? Nếu ở Biên hoà thì qua nhà em cắt lá cây TÍA TÔ NHẬT về nấu nước cho cháu uống sẽ cải thiện tuyệt đối đấy ạ.
Em bị lòi cả trĩ ra ngoài uống nước lá cây này có hơn 10 ngày thì đi đại tiện không còn ra máu , trĩ từ từ thụt vào trong .
Hoặc nếu ơ SG thì em có thể gửi cho bác 1 ít .

P/s : Tía tô nhật là loại lá cây màu tím tím , lá dạng đồng tiền trái tim .
Có phải loại hay ăn chung với rau sống phải không Bác?
Em ở SG. Làm sao em liên lạc với Bác? Thú thật là em chưa cho cháu thử các loại thuốc nam, thuốc bắc. Nhưng kỳ này em sẽ thử xem sao. Em rất mong trị hết bịnh cho cháu.

Hạng B2
2/4/07
211
45
28
Bác cho cháu ăn quả thanhlong cho em ,có người mách em vậy vì họ đã chữa cho chau họ thành công chỉ an qua thanhlong