Hạng B1
26/12/12
77
14
8
41
Hôm qua em đi thăm bệnh ở bệnh viện FV về thì bị thổi tại ngã tư BBĐ-NVL. Em chấp hành nghiêm chỉnh, bật xi-nhan, vẫn ngồi trên xe, cài seatbelt. Đc CSGT đứng chờ em ở ngoài chứ ko tới kính xe hỏi. Vợ em thấy vậy nên giục ra ngoài nói chuyện để về sớm với con nhỏ ở nhà.
Em ra xe, chào hỏi đàng hoàng. Em hỏi về lỗi thì đc CSGT thông báo là ở ngã 4 BBĐ-NVL thì ko được rẽ phải chuyển làn (em chuyển từ làn 80 sang làn giữa là 60, phân cách cứng, có đèn xanh-đỏ). Em yêu cầu xem biển báo thì đc này cứ khăng khăng là phải đưa giấy tờ trước và to tiếng. Em yêu cầu nói năng cho bình tĩnh thì đc này rút điện thoại dọa cẩu xe về đồn. Em nói không được lạm quyền làm bậy và không đồng ý, đc đó cũng thôi nhưng vẫn còn to tiếng. Rồi cãi nhau qua lại một hồi, thì đc nói là để em đi và trả lại giấy tờ.
Do em cũng ko nhớ là có biển cấm rẽ, hãy vạch mũi tên chỉ đi thẳng hay không nên cũng cãi trên tinh thần chấp nhận biên bản (do rất bực vì thái độ quá đáng của đồng chí CSGT).
Các bác cho em hỏi em đi như vậy là sai hay đúng?

Hạng D
13/3/09
1.385
2.165
113
41
HCM
hôm qua e cũng đi NVL hướng từ Bình Chánh về Q7, đoạn rẽ vào Phạm Hùng kẹt cứng ngắc vì hầu hết 90% các xe đi đến đây đều rẻ vào Phạm Hùng vì ko dám đi thẳng nữa... nguyên nhân là gì thì các bác biết rồi... e mới lắp camera hành trình + kinh nghiệm học được trên này nên quyết định đi thẳng, e chỉ đi lane giữa, thấy xxx vờn liên tục đúng là yếu bóng vía thì ko nên vào đường này.

Còn trường hợp của bác thì phải vẽ cái hình ra thì mọi người mới phân tích được

Last edited by a moderator:
Hạng D
8/3/13
1.156
13.966
113
Khúc đó đồng 60km/h hết mà bác?

Em cũng hay chuyển từ đường giữa (3 làn) sang đường 2 làn (ô tô con, ô tô tải) hoài mà không thấy bị nhắc.

Hạng B1
26/12/12
77
14
8
41
Em không nói về tốc độ mà ý em là đường đó có 3 đường (làn), 1 đường xe máy trong cùng, đường giữa (2 làn) cho xe con và xe tải, đường ngoài cùng 3 lane. Em rẽ từ đường ngoài cùng, tất nhiên là có xinhan và chuyển làn để rẽ vào đường giữa (2 làn). Hình bên dưới. Em muốn hỏi là chỗ đó có được chuyển như vậy ko? Hay là phải lên khúc trên mới được chuyển?
Untitled.jpg.html

Last edited by a moderator:
Hạng D
8/3/13
1.156
13.966
113
Em chuyển hoài mà, trước mặt mấy cậu ấy luôn mà có sao đâu ta? Không chuyển ở đó thì làm sao mà cặp vào giao dịch các điểm giao dịch dọc đường đó được?

Hạng B1
26/12/12
77
14
8
41
Thế nên em mới thắc mắc. Vì xe có chở phụ nữ và trẻ em nên em đi rất cẩn thận. Nhưng bực nhất là thái độ của đc CSGT. Em kêu hạ giọng thì kêu là giọng tôi nó vậy. Quả là bức xúc.

Tập Lái
20/1/14
44
20
8
khottabit3312 nói:
Em không nói về tốc độ mà ý em là đường đó có 3 đường (làn), 1 đường xe máy trong cùng, đường giữa (2 làn) cho xe con và xe tải, đường ngoài cùng 3 lane. Em rẽ từ đường ngoài cùng, tất nhiên là có xinhan và chuyển làn để rẽ vào đường giữa (2 làn). Hình bên dưới. Em muốn hỏi là chỗ đó có được chuyển như vậy ko? Hay là phải lên khúc trên mới được chuyển?
Untitled.jpg.html
Bác chủ chuyển làn từ đường ngoài cùng (có 3 lane) bị bắt là đúng rồi.
Ở đường đó:
+Lane 1 (bên trái) dành cho ôtô con và các phương tiện rẽ trái
+Lane 2 (ở giữa) dành cho các phương tiện đi thẳng
+Lane 3 (bên phải) dành cho XE TẢI đi thẳng

Bác muốn rẽ phải vào đường BBĐ, bác phải đi đường thứ 2 (có 2 lane) hoặc thứ 3 (đường hỗn hợp) Hướng từ NLB về Bình Chánh!

Hạng B1
26/12/12
77
14
8
41
Em không rẽ phải/trái vào BBĐ bác MrGreen ơi. Em đi đường ngoài, lane giữa rồi chuyển vào đường trong (đường giới hạn tốc độ 60) rồi đi thẳng tiếp chứ ko rẽ ra đâu. Theo em hiểu thì nó tương tự như chuyển làn đường chỉ khác là có giải phân cách+đèn xanh đỏ.

Hạng C
9/8/06
598
2.944
93
Được phép, nhưng hơi nguy hiểm.
Tốt nhất nên rẽ ở đoạn giữa.

Tập Lái
20/1/14
44
20
8
khottabit3312 nói:
Em không rẽ phải/trái vào BBĐ bác MrGreen ơi. Em đi đường ngoài, lane giữa rồi chuyển vào đường trong (đường giới hạn tốc độ 60) rồi đi thẳng tiếp chứ ko rẽ ra đâu. Theo em hiểu thì nó tương tự như chuyển làn đường chỉ khác là có giải phân cách+đèn xanh đỏ.

Bác đi theo hướng nào theo hình dưới đây:

| | . | . . |--------| . . | . | |
| | . | . . |--------| 60 .60 .60 |60 .50 | |
| | . | . . |--------| . . A | B. | |
| | . | . . |--------| . . / | / . | |_______________________
/ /
/ /
/ / _______________________
| | . | . . |--------| . / . | . | |
| | . | . . |--------| .3312. | . | |

(sorry bác, nick của em không úp hình được, đành vẽ thế này cho dễ hình dung)

Em không biết là bác đi theo (A), hay (B), nếu đi theo (A) là sai, đường dành cho xe tải, em không chắc đ theo (B) có sai không, nhưng em vẫn thấy các chú taxi đi như vậy, nhưng theo em cũng sai luôn, vì không được chuyển lane ở ngã tư, nếu bác muốn thì phải chuyển sớm hoặc muộn hơn